	BANGOKITITA KWA AJILI YA KUPOKEA MAONI YA WADAU WA SANAA ILI KUTUNGA KANUNI MPYA ZA SHERIA YA BARAZA LA SANAA LA TAIFA, SURA 204.



	SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

	MAELEZO YA PEMBENI
	KANUNI PENDEKEZWA
	SABABU ZA MAPENDEKEZO
	MAONI YA WADAU

	Jina
	1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa za Mwaka 2021.
	Sehemu zote 14 za Kanuni za mwaka 2018 zimefanyiwa maboresho ili kukidhi matakwa ya marekebisho ya  Sheria
	

	Matumizi
	2. Kanuni hizi zitatumika katika kufufua, kukuza, kusimamia na kuratibu masuala yote yanayohusu ustawi wa Sekta ya Sanaa na maendeleo ya wasanii na wadau wa sanaa kwa mujibu wa Sheria inayotumika Tanzania Bara’
	Maboresho yamefanyika kwa kuongeza baadhi ya maneno ili kuendana na mabadiliko ya Sheria  
	

	Tafsiri 
	3. Kwa madhumuni ya kanuni hizi na isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo, maneno yaliyoorodheshwa hapa chini yatakuwa na maana kama ifuatavyo:-
	Kanuni hii imeboreshwa kwa kuongeza baadhi ya maneno na tafsiri zake ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Asasi” ni kikundi, taasisi, kampuni au shirika lililosajiliwa chini ya sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ajili ya kuendesha shughuli mbalimbali zinazohusiana na sanaa;


	Tafsiri ya neno hili imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Baraza” ni Baraza la Sanaa la Taifa lililoundwa chini ya Kifungu cha tatu (3) cha Sheria;


	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	"Chama" ni muungano wa watu au vikundi zaidi ya kimoja wanaojishughulisha na kazi za sanaa zinazofanana, kwa kuongozwa na katiba ya chama husika inayotambuliwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi au miongozo mingine itakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi;
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	”Cheti cha usajili” ni hati mahususi inayotolewa na Baraza kwa ajili ya kuthibitisha kuwa mtu, asasi, kikundi, chama, shirikisho au mtandao wa wadau wa sanaa unaofanya shughuli inayohusisha sanaa na kuorodheshwa katika Kanzidata ya Sanaa. 


	Tafsiri imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Kamati ya Sanaa”  ni Kamati ya Sanaa ya Mkoa au ya Wilaya iliyoteuliwa chini ya kifungu cha 3 (4) cha Sheria,


	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Kanzidata ya Sanaa” ni hifadhi ya takwimu na taarifa za kazi za sanaa, wasanii, miundombinu ya sanaa na wadau wa sanaa waliotambuliwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria na Kanuni hizi,
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Kamati Maalumu” ni Kamati ya Baraza ya kutoa msaada wa kisheria na kushughulikia haki za wasanii na wadau wa Sanaa iliyoundwa kwa mujibu wa Kanuni hizi
	Marekebisho yamefanyika ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Katibu” ni Katibu Mtendaji wa Baraza la Sanaa la Taifa aliyeteuliwa kwa Mujibu wa Sheria kusimamia utekelezaji wa +majukumu ya Baraza,
	Marekebisho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	 “Kazi ya sanaa" ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia marekebisho ya Shria
	

	
	“Kikundi”" ni muungano wa watu wanaofanya kazi za sanaa zenye mfanano pamoja au fani zinazofanana, kwa kuongozwa na katiba ya kikundi husika inayotambuliwa kwa mujibu wa masharti ya kanuni hizi;
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Kibali” ni hati inayotolewa na Baraza kwa mtu au asasi yoyote inayojishughulisha na kazi yoyote ya sanaa inayotambuliwa, kwa lengo la kuruhusu au kuidhinisha jambo  husika kwa kufuata masharti ya Sheria, Kanuni hizi au miongozo mingine itakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi;
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Kibali Mahususi” ni hati inayotolewa na Baraza mara moja au zaidi kwa ajili ya tukio bila ya kutakiwa kuhuishwa kila mwaka.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matatakwa ya Sheria
	

	
	“Kibali cha kitaifa” ni kibali ambacho kinatolewa na Makao Makuu ya Baraza kwa ajili ya kufanya tukio katika sehemu zaidi ya moja katika Tanzania Bara
	Mtafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matatakwa ya Sheria
	

	
	“Kitambulisho” ni kadi yenye jina na taarifa za msanii binafsi au mdau wa Sanaa inayotolewa na Baraza kama utambulisho wake kwa watu wengine, taasisi au mamlaka nyingine yoyote ya ndani au nje ya nchi.
	Tafsiri imeongezwa ili kukidhi matawa ya Sheria
	

	
	“Maadili” ni jumla ya mambo yanayokubalika au kupendwa na sehemu kubwa ya jamii ikijumuisha tabia njema, misingi, kanuni, na taratibu zinazofuata mienendo inayokubalika katika jamii, ambayo inaongoza mahusiano katika makundi ya jamii husika. Maadili yanamtaka mtu kufanya jambo lililo sahihi, mahali sahihi na kwa wakati sahihi.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Maabara (lebel)” ni eneo au miundombinu inayotumika kwa ajili ya ukuzaji wa vipaji vya wasanii
	Tafsiri imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Mafunzo mahususi” ni mafunzo ya muda mfupi yanayohusisha aidha maadili, uongozi wa vikundi au kampuni, utendaji bora wa kazi husika, masoko, mikataba, usimamizi wa fedha, haki na wajibu kwa mujibu wa sheria, au mambo mengine orodheshwa na Baraza ambayo mara kwa mara ni muhimu katika ukuaji na ustawi wa sanaa bora nchini.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Mdau wa sanaa” ni mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao au asasi ya  aina yoyote ile inayojishughulisha na kazi za sanaa.
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Miundombinu” ni ukumbi, jengo au eneo lolote la wazi linalotumika kwa ajili ya maonesho ya kazi za sanaa, burudani na sherehe mbalimbali kwa kuzingatia Sheria na masharti ya Kanuni hizi;
	maboresho yamefanyika kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Msanii” itakuwa na maana kama ilivyotafsiriwa katika Sheria;
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Mtandao” ni chama kilichoundwa na wasanii au wadau wa sanaa bila kujali ufanano wa fani husika kwa kuongozwa na katiba inayotambuliwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi;
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Sanaa” itakuwa na maana  kama ilivyotafsiriwa katika Sheria


	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Sekta” ni Sekta ya Sanaa
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Sheria” ni Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa Sura ya 204 kama ilivyofanyiwa marekebisho.


	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	"Shirikisho" maana yake ni muungano wa vyama  vya fani ya sanaa husika vikiongozwa na katiba yao iliyokubalika kwa masharti ya kanuni hizi au miongozo mingine itakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi;

	Tafsiri imeboreshwa kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Tukio” maana yake ni tamasha, shindano, sherehe au burudani, utoaji wa tuzo au jambo lolote lile linalohusiha mjumuiko wa sehemu ya jamii na matumizi ya wasanii au kazi za sanaa.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	 “Usajili” ni kuorodheshwa katika kanzidata ya Baraza au utambuzi wa kudumu au wa muda kwa lengo la utengeneza kanzidata ya wasanii, vikundi, vyama, mashirikisho, miundombinu au mitandao ya wadau wanaojishughulisha na masuala ya Sanaa nchini, utakaofanywa kwa mujibu wa vigezo vilivyobainishwa katika Sheria, Kanuni hizi na miongozo mingine itakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya mabadiliko ya Sheria
	

	
	“Video” ni kazi yoyote ya Sanaa iliyo chini ya Sheria na Kanuni hizi, yenye mpangilio wa sauti na picha iliyoambatana au isiyoambatana na mdundo wa ala, na kurekodiwa katika kifaa cha kielektroni chenye uwezo wa kurekodi sauti na picha kisha kuzionyesha tena;
	Tafsiri hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na masuala ya Sanaa;


	Hakuna marekebisho
	

	SEHEMU YA PILI

UKUZAJI WA SANAA

	Kamati za Sanaa za Mikoa na Wilaya
	4. (1) Kutakuwa na Kamati za Sanaa katika kila Mkoa na Wilaya zitakazotekeleza majukumu ya Baraza katika Mkoa au Wilaya husika 

(2) Baraza kwa kushirikiana na mamlaka nyingine litaandaa mwongozo kwa ajili ya usimamizi na uendeshaji wa miundombinu na shughuli za Sanaa katika ngazi za Mikoa na Wilaya 


	Kanuni hii imeongewa ili kukidhi marekebisho ya Sheria
	

	Mafunzo mahususi
	5. (1) Ili kukuza uwezo wa kuendesha na kusimamia shughuli za Sanaa, Baraza litashirikiana na Kamati za Sanaa za Mikoa, Wilaya au mamlaka nyingine ili kuratibu au kuendesha mafunzo mahususi kwa wasanii, vikundi, vyama, mashirikisho au mitandao ya uendeshaji wa shughuli za Sanaa nchini kwa kufuata Sheria, Kanuni hizi pamoja na miongozo itakayoandaliwa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.


	Kanuni hii inaongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	(2) Bila kuathiri kipengele cha (1) cha Kanuni hii kikundi, chama, shirikisho au mtandao unaojihusisha na jambo lolote la Sanaa utapaswa kuandaa mafunzo mahususi ili kujenga uwezo wa kuendesha na kusimamia shughuli za Sanaa wanazokusudia kuzifanya baada ya kusajiliwa.

	
	

	
	(3) Maombi kwa ajili ya mafunzo hayo yatawasilishwa katika Kamati ya Wilaya, ya Mkoa au Baraza kwa maandishi na kubainisha mambo yafuatayo;-

(a) aina ya mafunzo mahususi wanayohitaji, 

(b) idadi ya wanaohudhuria mafunzo hayo, 

(c) mahali pa kufanyia mafunzo hayo,

(d) muda uliotengwa kwa ajili ya mafunzo hayo, na

(e) Atakayegharamia mafunzo hayo
	
	

	
	(4) Baraza kwa kushirikiana na Kamati ya Sanaa iliyo katika eneo husika wataratibu mafunzo yatakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi na kutolewa pasipo kutoza gharama yoyote kwa mwombaji, isipokuwa Baraza halitahusika na gharama za kuwasafirisha au kuwatunza washiriki wa mafunzo hayo.
	
	

	Mafunzo mahususi kwa msanii binafsi au wadau wa Sanaa
	6. (1) Utaratibu uliotajwa katika Kanuni ya 4 (1)-(4) kwenye kanuni hizi hautatumika kwa msanii au mtu yeyote anayeomba kusajiliwa kama msanii binafsi au mdau wa Sanaa.


	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	(2) Baraza litaandaa mafunzo yatakayowajumuisha waombaji binafsi zaidi ya mmoja na kuwafanyia mafunzo kwa pamoja baada ya kujiridhisha kuwa idadi ya waombaji hao inakidhi kuchangia gharama za wawezeshaji mahali patakapoteuliwa kuendeshea mafunzo hayo.


	
	

	Vituo na wataalam  maalum kwa ajili ya mafunzo

Mahususi
	7. (1) Endapo waombaji wa mafunzo yaliyoainishwa katika Kanuni ya 4 ya Kanuni hizi hawatabainisha mahali pa mafunzo, au waombaji binafsi wanapotoka sehemu tofauti za Tanzania, Baraza litawashirikisha wahusika katika kuteua vituo maalum  au litashirikiana na taasisi zingine za mafunzo zilizopo katika maeneo  yaliyo karibu na waombaji ili kuepuka gharama, upotevu wa muda na usumbufu kwa waombaji.
	Kanuni hii inaongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	(2) Vikundi, vyama, mashirikisho au mitandao zaidi ya mmoja inaweza kushirikiana na kuandaa mafunzo ya pamoja.


	
	

	
	SEHEMU YA TATU

USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA SANAA

(a) Maonesho, Matamasha, tuzo na mashindano


	

	Baraza kuandaa na kuratibu  maonesho, matamasha, tuzo na mashindano ya sanaa
	8. (1) Kwa kuzingatia mamlaka lililopewa chini ya  kifungu cha 4 cha Sheria, Baraza litaandaa, kuendesha na kuratibu maonesho, matamasha, tuzo au mashindano, au kuratibu maonesho, matamasha, tuzo au mashindano ya sanaa yalioandaliwa na mtu mwingine kwa lengo la kuibua, kukuza na kuendeleza  vipaji  vya sanaa nchini.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuendana na matakwa ya Sheria.
	

	
	(2) Katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa katika kipengele cha (1) cha Kanuni hii,  Baraza linaweza kushirikiana na wadau wengine wa ndani au  nje ya Tanzania Bara baada ya kuzingatia matakwa ya sheria nyingine za Nchi.


	
	

	
	(3) Mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao  au asasi yoyote inayokusudia kuendesha onesho, tamasha, tuzo au mashindano yanayohusisha kazi yoyote ya sanaa italazimika  kuomba kibali kutoka Baraza kabla ya kuandaa onesho, tamasha, tuzo au mashindano hayo, na tukio hilo la sanaa litafanyika chini ya uratibu wa Baraza au kwa kadri itakavyoelekezwa na Baraza.


	
	

	
	(4) Maonesho,  Matamasha, tuzo au mashindano yanayolengwa  na Kanuni hii ni yale  ambayo msingi wa kufanyika au ushindani wake ni kuhamasisha matumizi ya sanaa katika kuelimisha jamii katika shughuli mbalimbali za kiuchumi, kisiasa, kijamii, kuibua vipaji vipya, au kukuza vipaji vilivyoibuliwa, vikundi kujitangaza au  kuuza kazi zao za sanaa. 


	
	

	
	(5) Baraza litaandaa mwongozo wa shughuli za uendeshaji wa matukio ya sanaa


	
	

	
	6) mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao au asasi yoyote itakayokiuka masharti ya Kanuni hii au ya mwongozo atakuwa imetenda kosa na ikithibitika mhusika atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika jedwali la nne la kanuni hizi.
	
	

	Utaratibu wa kuendesha matukio ya sanaa
	9. (1) Mwombaji wa Kibali cha kuandaa maonesho, tamasha, tuzo au mashindano chini ya Kanuni hizi atafuata utaratibu ufuatao:- 

(a) Atajaza fomu ya maombi ya kibali kama ilivyoainishwa katika jedwali la tatu kwenye Kanuni hizi;  

(b) Atarejesha fomu iliyojazwa ipasavyo ikiwa na viambatisho vilivyotajwa katika fomu hiyo  kwa kuzingatia mahali, muda na namna atakavyoelekezwa wakati wa kuchukua fomu husika,  
(c) Maombi yatafanyiwa kazi na Baraza kisha Mwombaji atajulishwa uamuzi juu ya maombi yake ndani ya muda utakaoainishwa katika Mkataba wa Huduma kwa Mteja au miongozo mingine itakayotolewa mara kwa mara chini ya Sheria na Kanuni hizi,
(d) Mwombaji aliyekubaliwa atajulishwa ili alipie tozo ya Kibali hicho kama ilivyoainishwa katika jedwali la pili katika Kanuni hizi kisha atapatiwa stakabadhi halisi na hati ya kibali.

	Kanuni hii imeboreshwa ili kuongeza wigo wa uratibu wa matukio ya kisanaa na kuweka utaratibu mzuri wa kufuatwa na waandaaji wakati wa kuomba vibali
	

	
	(2) Mwombaji ambaye maombi yake yamekataliwa atajulishwa sababu za kukataliwa kwa maombi yake.

	
	

	
	(3) Kama kukataliwa kwake kumetokana na dosari zinazoweza kurekebishika basi mwombaji atajulishwa dosari hizo ili aweze kurekebisha na kuwasilisha upya maombi yake.
	
	

	
	(4) Endapo mwombaji hataridhika na sababu za kukataliwa usajili zilizotolewa,  anaweza kukata rufaa kwa Waziri.
	
	

	
	(5) Kibali kilichotolewa chini ya Kanuni hii kitatumika kwa ajili ya onesho, shindano au tamasha moja na sehemu moja tu. 


	
	

	
	(6) Endapo mwombaji anataka kufanya onesho, tamasha au mashindano ya kitaifa yatakayohusisha matukio kufanyika katika sehemu zaidi ya moja, atapaswa kuomba na kulipia kibali cha kitaifa kwa ajili ya kukitumia kila mahali atakapoenda kufanya tukio.


	
	

	
	(7) Kibali kinachoombwa kwa ajili ya kipengele cha (6) katika Kanuni hii, kitatolewa na Makao Makuu ya Baraza.
	
	

	
	(8) Mamlaka husika itateua mratibu ambaye atashirikiana na waandaji ili kufanikisha tukio husika

	
	

	
	(9) Waandaaji wa tukio watatakiwa kutoa ushirikiano kwa afisa aliyeteuliwa kuratibu tukio hilo.
	
	

	Viambatisho vya maombi ya kibali cha tukio
	10. (1) Mwombaji wa kibali cha kuendesha maonesho, tamasha, tuzo au mashindano ya sanaa hatapewa kibali husika isipokuwa kama amewasilisha andiko lenye vielelezo vifuatavyo siku thelathini (30) kabla ya tukio:-

(a) Ratiba ya matukio ya maonesho, tamasha, tuzo au mashindano husika,

(b) Kanuni zitakazoongoza  onesho, tamasha, tuzo au mashindano hayo;

(c) Vigezo vya washiriki wa onesho, tamasha, tuzo au mashindano hayo;

(d) Wasifu wa waamuzi watakaotumika katika mashindano hayo;

(e) Vigezo  vya   ushindi;  

(f) Nakala za Nyaraka  za zawadi zitakazotolewa kwa washindi;

(g) Utaratibu wa makabidhiano ya  zawadi kwa washindi.

(h) Orodha ya wasanii watakaoshiriki ambao watatakiwa kuwa na usajiliwa wa Baraza na kuwa na vibali hai

(i) Mikataba kati ya waandaaji na washiriki

(j) Mikataba kati ya waandaaji na wadhamini

(k) Kumbi za sanaa zitakazotumika ambazo zimesajiliwa na Baraza na kuwa na vibali hai

(l) Maagizo mengine yoyote kwa kadri atakavyoelekezwa na Baraza.
(2) Baraza litandaa mwongozo kwa ajili ya uendeshaji wa matukio ya sanaa.
	Kanuni hii imeboreshwa ili kuainisha viambatisho wakati wa uombaji wa vibali vya kufanya matukio ya kisanaa
	

	(b)Vibali vya matukio ya Sanaa, burudani au mashindano
	

	Vibali vya matukio
	11. (1) Mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao au taasisi yoyote inayotaka kuandaa au kufanya maonesho, tamasha, tuzo, mashindano au tukio lingine lolote linalohusisha matumizi ya aina yoyote ya kazi ya sanaa itapaswa kuomba kibali cha tukio husika kutoka Baraza au Kamati za Sanaa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na miongozo mbalimbali itakayotolewa na Baraza.
	Kanuni hii imeboreshwa ili kuweka utaratibu mzuri wa utoaji wa vibali vya Baraza na Kamati za Sanaa za Wilaya na Mikoa
	

	
	(2) Mwombaji kibali cha maonesho,  tamasha, tuzo, mashindano au tukio lingine lolote linalohusisha matumizi ya aina yoyote ya kazi ya sanaa chini ya kifungu hiki ataruhusiwa kufanya tukio husika baada ya kupata kibali  kwa kufuata utaratibu ufuatao:-

(a) kwa tukio linalohusisha mikoa zaidi ya mmoja, jiji, au manispaa  maombi ya kibali yatawasilishwa Makao Makuu ya Baraza;

(b) kwa tukio linalohusisha zaidi ya wilaya moja katika mkoa, maombi ya kibali yatawasilishwa katika  Kamati ya Sanaa ya Mkoa husika;

(c) Kwa Matukio ya sanaa yanayohusisha wilaya moja, maombi ya kibali yatawasilishwa katika Kamati ya Sanaa ya wilaya inayohusika;

(d) Kwa vibali vyote vilivyotolewa katika Wilaya na Mikoa nakala za vibali hivyo zitaletwa Baraza.

(e) Zawadi zitakazotolewa ni lazima ziwasilishwe zenyewe au kivuli chake (kama haziwezi kusafirishwa), siku kumi na nne  (14) kabla ya tukio ili zikaguliwe na kujirithisha

(f) Kwa zile zawadi zisizoweza kusafirishwa, afisa wa mamlaka husika anaweza kutembelea mahali zawadi hizo zilipo na kuzigakua

(g) Maombi yote ya mialiko kwa wageni rasmi katika matukio ya sanaa ni lazima yapelekwe kwenye mamlaka husika ili mamlaka hiyo iweze kufanya utaratibu wa kuwasiliana na mhusika

(h) Asilimia 50 ya malipo ya vibali vilivyotolewa katika Mikoa na Wilaya italipwa Baraza na uthibitisho wa malipo hayo kuwasilishwa Baraza pamoja na tathimini ya tukio husika

(i) Taarifa ya tathimini ya tukio kwa matukio yote ya sanaa ni lazima iwasilishwe kwenye mamalaka iliyotoa kibali, ndani ya siku ishirini na moja (21) baada ya tukio kufanyika


	
	

	
	(3) kwa mujibu wa Kanuni hii mamlaka husika itamaanisha Wilaya, Mkoa au Baraza la Sanaa la Taifa


	
	

	Masharti ya msingi ya kibali
	12. (1) Kibali kinachoombwa na mtu, kikundi,chama, shirikisho, mtandao au taasisi yoyote kwa ajili ya kuandaa au kufanya maonesho, mashindano au tukio lingine lolote linalohusisha matumizi ya aina yoyote ya kazi ya sanaa kitatolewa kwa kuzingatia masharti yafuatayo:-

(a) Mwombaji awe amesajiliwa au kutambuliwa na Baraza kwa mujibu wa Sheria na kanuni hizi,

(b) Mwombaji aonyeshe uwezo wa kumudu gharama za uandaaji wa tukio husika

(c) Endapo Mwombaji siyo msanii awe na mtaalamu wa sanaa na atumie wasanii waliosajiliwa na kuwa na vibali hai vya kufanya shughuli za sanaa vilivyotolewa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi. 

(d) Mwombaji abainishe muda, siku na mahali ambapo tukio husika litafanyika,

(e) Mwombaji abainishe jinsi atakavyozingatia maadili, 
tuna heshima ya watendaji na hadhira ya tukio hilo, 

(f) Mwombaji abainishe jinsi atakavyodhibiti uwepo wa watoto endapo shughuli husika itafanyika;

(i)         baada ya saa kumi na mbili jioni,

(ii) katika kumbi au sehemu za starehe za watu wazima,

(iii) kwa kuhusisha matumizi ya vileo na

(g)  Maelekezo mengine kwa kadri yatakavyotolewa na Baraza.

(h) (h)Mara baada ya kibali cha Baraza kutolewa, mwandaaji wa tukio atazingatia masharti ya kibali na Sheria nyingine za nchi.

(i) Maelekezo mengine kwa kadri yatakavyotolewa na Baraza.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuongeza masharti mengine ya kuzingatiwa kwa ajili ya waombaji wote wanaotaka kuandaa matukio ya kisanaa
	

	
	(2) Utaratibu ulioelezwa katika kipengele cha (1) hapo juu hautahusu vibali vya wasanii wanaoenda kufanya sanaa nje ya Tanzania au wale wanaoingia nchini kwa ajili ya kufanya kazi yoyote ya sanaa.


	
	

	
	(3) Endapo Mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao au taasisi yoyote iliyopewa kibali kwa ajili ya kuandaa au kufanya maonesho, tamasha, kutoa tuzo, mashindano au tukio lingine lolote chini ya kifungu hiki atakiuka sharti moja au zaidi kati ya yaliyotajwa katika kipengele cha (1) cha Kanuni hii atakuwa ametenda kosa na ikithibitika katika Kamati ya Nidhamu na Maridhiano, atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika jedwali la nne katika Kanuni hizi.
	
	

	
	4) Baraza litaandaa mwongozo mahsusi kwa ajili ya kuratibu ushiriki wa watoto katika matamasha, maonesho, tuzo, burudani,  mashindano na shughuli nyingine za Sanaa.


	
	

	Usalama katika matukio ya kisanaa
	13. (1) Mtu, Kikundi, chama, Shirikisho, Mtandao au asasi yoyote iliyopewa kibali cha kuendesha tamasha au mashindano au tukio lolote la litakalohusisha sanaa chini ya Kanuni hizi itakuwa na dhamana ya kuhakikisha uwepo wa huduma ya kwanza, ulinzi na usalama wa watu na mali zao wakati wote wa shughuli husika.\
	Kanuni hii imeboreshwaili kuongeza uwajibikaji wa muandaa tukio la kisanaa ili kuwalinda wateja wake kiusalama
	

	
	(2) Mwandaaji wa tukio lolote la sanaa ambaye atathibitika kukiuka masharti yaliyomo katika kipengere cha (1) cha Kanuni hii na kusababisha kutokea  madhara kwa binadamu au mali katika tukio husika, atakuwa ametenda kosa dhidi ya Kanuni hizi na atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika jedwali la nne la Kanuni hizi au/na adhabu nyingine kwa kadri itakavyoonekana inafaa kwa kulingana na uzito wa kosa husika.

	
	

	Mauzo ya tiketi za matukio yenye viingilio
	14. (1) Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika sehemu ya tatu ya Kanuni hizi, matukio yote ya Sanaa yenye viingilio yaliyoombewa vibali katika ngazi zote, yatatozwa asilimia kumi (10) kwa kila tiketi itakayouzwa. 
	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria hasa katika ukusanyaji wa ada za matukio ya sanaa ili kuendelea kukuza shughuli za sanaa
	

	
	(2) Itakuwa ni jukumu la muandaaji wa tukio kwa kushirikiana na maafisa wa Baraza kusimamia mapato hayo yaliyotajwa katika kipengele cha (1).


	
	

	
	(3) Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Kanuni hii atakuwa ametenda kosa na anaweza kupewa adhabu kama zilivyoainishwa katika jedwali la nne la Kanuni hizi.
	
	

	
	
	
	

	
	(c) Usajili wa msanii au Mdau Binafsi wa Sanaa
	
	

	Wasanii au mdau binafsi, vikundi,vyama, -mashirikisho au mitandao ya sanaa kusajiliwa na Baraza
	15. (1) Katika kutekeleza wajibu wake chini ya Kifungu cha 4(i) cha Sheria Baraza litafanya usajili wa wasanii au wadau binafsi, vikundi, vyama, mashirikisho au mitandao inayojishughulisha na sanaa na kutunza kanzidata ya waliosajiliwa wote, kwa kufuata utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya kisheria na kuongeza wigo wa wasajiliwa wa Baraza wakiwemo wadau binafsi wanajishughulisha na masuala ya sanaa
	

	
	(2) Mara baada ya usajili, msanii au mdau wa Sanaa atapatiwa kitambulisho.


	
	

	
	(3) Kitambulisho hicho kitakuwa na ukomo wa muda wake na kitatakiwa kuhuishwa kwa mujibu wa Kanuni hizi au miongozo mingine itakayotolewa na Baraza. 


	
	

	
	(4) Kitambulisho hicho kitakuwa ni mali ya Baraza na ikitokea msanii au mdau wa Sanaa amekoma kuwa msanii au mdau wa Sanaa kwa sababu yoyote ile, kitambulisho hicho kitarejeshwa kwenye mamlaka iliyokitoa.

	
	

	
	(5) Kwa madhumuni ya sehemu hii, “mdau binafsi” itakuwa na maana ya mtu mwingine yeyote ambaye siyo msanii, anayejihusisha na shughuli yoyote ya sanaa akiwa peke yake, na “wadau binafsi” itamaanisha wingi wake.
	
	

	Utaratibu wa kumsajili msanii au mdau binafsi
	16. (1) Mtu yeyote anayefanya kazi ya sanaa ya aina yoyote au mtu ambaye anajishughulisha na biashara inayohusisha kazi yoyote ya sanaa iliyoainishwa katika Sheria na Kanuni hizi atasajiliwa na Baraza kwa kufuata utaratibu ufuatao:-

(a) Atawasilisha maombi kwa Katibu kwa kujaza fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi,

(b) Ataambatisha picha tatu za pasipoti, na moja kati ya nakala ya cheti cha kuzaliwa, kitambulisho cha Taifa, au barua ya uthibitisho wa makazi au ofisi  kutoka  serikali ya mtaa anapoishi au ofisi ilipo na wasifu wake,

(c) Atalipa tozo ya usajili kama ilivyoainishwa katika Jedwali la pili la 

            Kanuni hizi na kuambatisha stakabadhi ya malipo,

(d) Atapatiwa hati ya Usajili na/au kitambulisho maalum kwa mujibu wa Kanuni hizi ili kuonyesha kuwa yeye ni msanii au mdau anayetambuliwa na Baraza, isipokuwa hati ya usajili au kitambulisho havitatumika kama kibali cha kufanya matukio ya sanaa.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kutoa utaratibu wa usajili kwa msanii au mdau bnafsi lakini pia kuongeza mamlaka ya Baraza kutoa miongozo  itakayotakiwa kuzingatiwa na wasajiliwa wakati wa usajili
	

	
	(2) Msanii binafsi mwenye umri chini ya miaka 18 atasajiliwa chini ya usimamizi wa mzazi au mlezi wake na usajili wake utakuwa hivyo hadi atakapotimiza umri wa Mtu Mzima ndipo ataweza kujisajili kama msanii binafsi. 
	
	

	
	(3) Mtu yeyote atakayejishughulisha na kazi yoyote ya sanaa pasipo kusajiliwa au kutambulliwa na Baraza atakuwa ametenda kosa dhidi ya Kanuni hizi na atapaswa kulipa faini iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	
	

	
	(4) Mtu yeyote anayewasilisha maombi ya usajili anapaswa kutumia Fomu  zilizoandaliwa mahsusi kwa ajili ya kuwasilishia  maombi hayo zinazopatikana katika maeneo rasmi yafuatayo:-

(a) Ofisi za Makao Makuu ya Baraza, 

(b) Ofisi za Baraza za Kanda, Mikoa na Wilaya

(c) Ofisi za Kamati za Sanaa za Mikoa na Wilaya 

(d) Tovuti ya Baraza 

(e) Tovuti za Halmashauri za Mikoa na Wilaya.


	
	

	
	(5) Baraza litatoa miongozo mbalimbali itakayoweka vigezo vya kuzingatia kwa mtu yeyote atakayehitaji kusajiliwa kama msanii au mdau binafsi.


	
	

	Usajili wa wasanii wa kigeni
	17. (1) Raia wa kigeni yeyote aishie nchini kwa ajili ya kufanya shughuli za Sanaa atatakiwa kusajiliwa na Baraza kwa kujaza fomu maalumu iliyoainishwa katika jedwali la nne kabla ya kuanza kufanya shughuli za Sanaa


	Marekebisho haya yamefanyika ili kukidhi matakwa ya Sheria.
	

	
	2) Wakati wa usajili ataambatisha nyaraka zifuatazo katika fomu ya usajili;

(a) Nakala ya hati ya kusafiria

(b) Nakala ya kibali cha ukaazi

(c) Nakala ya kibali cha kazi

(d) Uthibitisho wa malipo ya ada ya usajili kama ilivyoainishwa katika jedwali la nne la Kanuni hizi 

(e) Masharti mengine kwa kadri itakavyoelekezwa na Baraza


	
	

	
	(3) Kwa mujibu wa Kanuni hii, kibali cha kufanya shughuli za Sanaa kitatolewa kwa kuzingatia muda wa raia huyo kuishi nchini.


	
	

	
	4) Itakuwa ni kosa kwa raia yeyote wa kigeni aishie nchini na kufanya shughuli za Sanaa bila ya kuwa na usajili na kibali hai cha Baraza, na akibainika atatozwa faini kama ilivyoanishwa katika jedwali la nne la Kanuni hizi au adhabu nyingine yoyote kwa mujibu wa Sheria za nchi
	
	

	
	(5) Baraza linaweza kuandaa mwongozo mahsusi kwa ajili ya kuratibu usajili na utoaji wa vibali kwa wasanii wa kigeni waishio nchini na kufanya shughuli za Sanaa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.


	
	

	Matumizi ya  wasanii ambao hawajasajiliwa
	18. (1) Mtu, kampuni, chama au asasi ya aina yoyote inayotaka kumtumia msanii, kwa ajili ya burudani, tangazo, tamasha, au kazi nyingine yoyote inayohusisha usanii wake, inao wajibu wa kujiridhisha kwamba msanii huyo amesajiliwa na kuwa na kibali hai kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi, kutokufanya hivyo ni kosa dhidi ya Kanuni hizi ambalo adhabu yake ni faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya Kisheria na kuhimiza matumizi ya wasanii waliosajiliwa na Baraza na kuwa na vibali hai ambavyo vinatolewa kila mwaka
	

	
	(2) Mikataba yote baina ya Wadau wanaotumia wasanii au kazi za sanaa itapaswa kuwa na kifungu kinachomtaka msanii kutoa tamko juu ya kusajiliwa kwake au kazi yake  kabla ya kutumika kwake katika mkataba huo.
	
	

	
	(3) Kutoa taarifa za uongo juu ya usajili wake au kazi yake ya sanaa ni kosa dhidi ya Kanuni hizi na akithibitika atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	
	

	
	(d). Usajili wa vyama vya sanaa
	
	

	Usajili wa vikundi,vyama, mashirikisho na mitandao ya sanaa


	19. (1) Ili kikundi, chama, shirikisho au mtandao wowote unaojihusisha na kazi yoyote ya sanaa uweze kufanya shughuli zake kisheria utapaswa kusajiliwa na Baraza kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeboreshwa ili Kuweka utaratibu mzuri wa usajili wa vyama vya sanaa
	

	
	(2) Kwa madhumuni ya sehemu hii neno “chama” linawakilisha kikundi, chama, shirikisho, mtandao au jumuiya ya aina yoyote ile inayojihusisha na masuala ya sanaa.

	
	

	Usajili wa  chama katika ngazi ya Wilaya.
	20. (1) Ili chama chochote kiweze kusajiliwa na kufanya shughuli zake katika Wilaya nzima kinapaswa kuwasilisha maombi yake kwa  Kamati ya Sanaa ya Wilaya ambamo kinaendesha shughuli husika kwa kufuata utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hii.
	Kanuni hii imerekebishwa ili kutoa vigezo kwa chama kusajiliwa katika ngazi ya wilaya
	

	
	
	
	

	
	(2) Baada ya kupokea maombi hayo Kamati ya Sanaa ya  Wilaya itayapeleka kwa Katibu kwa ajili ya hatua za kukamilisha usajili na kuingiza taarifa za chama hicho katika kanzidata ya vyama vya sanaa.
	
	

	
	Chama kinachokusudia kufanya kazi za sanaa katika Wilaya nzima kitasajiliwa na Baraza baada ya  kutimiza masharti yafuatayo:

(a) Kujaza fomu mahususi ya maombi hayo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi. 

(b) Kuwasilisha nakala tatu za Katiba ya Chama.

(c) Kuwasilisha muhtasari uliotiwa saini na Mwenyekiti na Katibu wa kikao kilichofikia uamuzi wa kuunda chama cha Wilaya na kupitisha Katiba, 

(d) Kuwasilisha orodha ya majina iliyotiwa saini na kila mwanachama,

(e) Kulipa tozo ya usajili iliyoainishwa katika Jedwali la pili la Kanuni hizi.


	
	

	
	(4) Ili chama kiwe na hadhi  ya Wilaya ni lazima kiwe na angalau wanachama kumi katika Wilaya husika
	
	

	
	
	
	

	Usajili wa chama, katika ngazi ya Mkoa.
	21. (1) Ili chama chochote kiweze kusajiliwa na kufanya shughuli zake katika Mkoa mzima kinapaswa kuwasilisha maombi yake kwa  Kamati ya Sanaa ya Mkoa ambamo kinaendesha shughuli husika kwa kufuata utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hii.
	Kanuni hii imerekebishwa ili kutoa vigezo kwa chama kusajiliwa katika ngazi ya Mkoa
	

	
	(2).  Baada ya kupokea maombi hayo Kamati ya Sanaa ya Mkoa itayapeleka kwa Katibu kwa ajili ya  hatua za kukamilisha usajili na kuingiza taarifa za chama hicho katika kanzidata ya vyama vya sanaa.
	
	

	
	(3). Chama kinachofanya kazi za sanaa katika Mkoa  kitasajiliwa na Baraza baada ya kutimiza masharti yafuatayo:- 

(a). Kujaza fomu mahususi ya maombi hayo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi,

(b). Kuwasilisha nakala tatu za Katiba ya Chama wakati wa kuwasilisha fomu ya maombi.

(c). Kuwasilisha muhtasari uliotiwa saini na wajumbe waliohudhuria kikao    kilichofikia uamuzi wa kuunda chama cha mkoa na kupitisha Katiba ya chama

(d). Kuwasilisha orodha ya majina ya wanachama wote,

(e). Kulipa tozo ya usajili iliyoainishwa katika Jedwali la pili la Kanuni hizi.


	
	

	
	(4) Ili chama kiwe na hadhi  ya  Mkoa ni lazima kiwe na wanachama kumi katika Wilaya  zaidi ya moja zinazounda  Mkoa husika ;
	
	

	Usajili wa chama katika ngazi ya Taifa
	22. (1) Ili chama chochote kiweze kusajiliwa na kufanya shughuli zake katika sehemu yoyote ya Tanzania Bara  kinapaswa kuwasilisha maombi yake kwa  Katibu kwa kufuata utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hii.
	Kanuni hii imerekebishwa ili kutoa vigezo kwa chama kusajiliwa katika ngazi ya Taifa
	

	
	(2). Chama kinachofanya kazi za sanaa katika eneo lote la Tanzania Bara   kitasajiliwa na Baraza baada ya kutimiza masharti yafuatayo:- 

(a). Kujaza fomu mahususi ya maombi hayo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi,

(b). Kuwasilisha nakala tatu za Katiba ya Chama wakati wa kuwasilisha fomu ya maombi.

(c). Kuwasilisha muhtasari uliyotiwa saini na wajumbe waliohudhuria kikao    kilichofikia uamuzi wa kuunda chama cha mkoa na kupitisha Katiba ya chama

(d). Kuwasilisha orodha ya majina ya wanachama wote,

(e). Kulipa tozo ya usajili iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	
	

	
	(3). ). Ili chama, shirikisho au mtandao uwe na hadhi  ya  Kitaifa ni lazima kiwe na wanachama angalau  ishirini katika kila mkoa wa mikoa mitano ya Tanzania Bara.


	
	

	Masharti ya jumla kwa vyama  katika ngazi zote
	23. (1) Baada ya kupokea maombi kutoka katika Kamati za Sanaa za Wilaya, Mkoa au Kamati ya Baraza, chama kinachoomba usajili wa Kitaifa, Baraza litahakiki fomu na viambatisho vilivyowasilishwa na kufanya mambo yafuatayo:-

(a) Endapo hataona dosari yoyote, atakisajili chama hicho kwa kuingiza jina lake katika Kanzidata ya Vyama vya Sanaa na kukipatia hati ya Usajili ndani ya siku 14 tangu kuwasilishwa kwa maombi husika.

(b) Endapo Baraza litabaini dosari zozote zinazorekebishika, katika fomu au viambatisho vilivyowasilishwa, litamjulisha mwombaji husika upungufu uliopo na kumtaka afanye marekebisho katika kipindi atakachoona kinafaa kumpa kabla Baraza halijakamilisha usajili wa mwombaji huyo.

(c) Endapo Baraza litabaini dosari zozote zisizorekebishika, katika fomu au viambatisho vilivyowasilishwa, atakataa kukisajili chama hicho na kumjulisha mwombaji husika uamuzi huo na sababu za kuamua hivyo. 


	Kanuni hii imerkebishwa ili kutoa masharti ya jumla ya usajili kwa vyama ngazi zote na vigezo vya kuzingatiwa wakati wa kuleta maombi ya usajili 
	

	
	(2). Baraza linaweza kukataa kusajili Chama  kutokana na moja ya mambo yafuatayo:-

(a) Jina linafanana na Chama Kingine kiasi kwamba linaweza kuleta utata kwa  jamii au wanachama wenyewe,

(b) Jina hilo halifai kwa muktadha wa staha ya lugha katika jamii ya Tanzania,

(c) Katiba au baadhi ya vifungu vya Katiba vinachochea ubaguzi wa rangi,jinsia, ukabila, uraia au dini

(d) Madhumuni ya chama hicho ni kuwanufaisha wachache kwa kuwatumia walio wengi,

(e) Madhumuni ya chama hicho ni kuingilia shughuli za chama kingine ambacho hakijafutwa kwa mujibu wa Sheria,

(f) Madhumuni ya chama hicho yanakinzana au hayazingatii Sera inayoongoza Sekta ya Sanaa.

(g) Katiba ya chama haijazingatia masharti ya Kanuni hizi au miongozo mbalimbali iliyotolewa na itakayotolewa na Baraza.

(h) Sababu nyingine yoyote kwa kadri Baraza litaavyoona inafaa.


	
	

	
	(3). Endapo itatokea Mwombaji yeyote hajaridhika na uamuzi uliotolewa na Baraza katika sehemu hii, atakata rufaa kwa Waziri na uamuzi wa Waziri utakuwa wa mwisho.


	
	

	
	(4) Mwombaji yeyote anayeandaa Katiba kwa ajili ya kuwasilisha katika Baraza kwa ajili ya usajili wa chama kwa mujibu wa Kanuni hizi atapaswa kuzingatia uwepo wa mambo yafuatayo katika Katiba husika;

(a) Jina fasaha la Chama,

(b) Anuani ya posta na mahali ilipo ofisi ya chama,

(c) madhumuni ya chama,

(d) Mipaka ya chama kiutendaji

(e) Aina ya sanaa inayohusika nayo,

(f) Uchaguzi wa viongozi na muundo wa uongozi,

(g) Mamlaka ya  kamati mbalimbali,

(h) Kalenda ya mikutano,

(i) Mfumo wa kushughulikia migogoro,

(j) Sifa,Wajibu, mamlaka na muda wa viongozi,

(k) Kukiukwa kwa Katiba ya Chama,

(l) Marekebisho au mabadiliko ya Katiba,

(m) Vyanzo vya mapato,

(n) Usimamizi wa Fedha,

(o) Haki, wajibu na ukomo wa mwanachama.

(p) Kuvunjika kwa chama 

(q) Usimamizi wa mali za chama baada ya chama kuvunjika 

(r) Baraza la wadhamini

(s) Pamoja na jambo lingine lolote ambalo chama kitaona linafaa kuongezwa bila ya kukiuka Sheria, Kanuni au Miongozo itakayotolewa na Baraza


	
	

	
	(5)Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika kipengere kidogo cha (4) cha Kanuni hii, Baraza linaweza kufanya mambo yafuatayo;

(a) Kutoa miongozo mbalimbali itakayozingatiwa na vyama wakati wa usajili  na namna bora ya uendeshaji wa vyama

(b) Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa vyama

(c) Kuzuia mtu yeyote kugombea uongozi ndani ya chama au kutengua uongozi wake kwa aliyeko madarakani kwa kuzingatia katiba ya chama au pale itakapolazimu kwa maslahi ya chama

(d) Kutoa maelekezo yoyote kwa kadri itakavyoonekana inafaa kwa maslahi mapana ya chama na sekta ya sanaa kwa ujumla


	
	

	
	(6) Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika kipengele kidogo cha (4) cha Kanuni hii, Baraza linaweza kufanya mambo yafuatayo:-

(a) Kutoa miongozo mbalimbali itakayozingatiwa na vyama wakati wa usajili  na namna bora ya uendeshaji wa vyama;

(b) Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa vyama;

(c)  Kuzuia mtu yeyote kugombea uongozi ndani ya chama au kutengua uongozi wake kwa aliyeko madarakani kwa kuzingatia katiba ya chama au pale itakapolazimu kwa maslahi ya chama;

(d) Kutoa maelekezo yoyote kwa kadri itakavyoonekana inafaa kwa maslahi mapana ya chama na sekta ya Sanaa kwa ujumla.


	
	

	
	(7). Chama chochote kilichosajiliwa na Baraza kinaweza kufanya utambuzi wa wanachama wake kwa kutoza ada kama itakavyoainishwa na Baraza kwa lengo la kutengeneza kanzidata yake, lakini, utambuzi wa msanii kwa chama chake hauchukui nafasi ya umuhimu wa msanii au mdau wa sanaa kusajiliwa na Baraza.


	
	

	
	(8) Mara baada au kabla ya utambuzi, chama kitahakikisha kuwa wanachama wake wote ambao hawana usajili wa Baraza, wamesajiliwa na Baraza kwa mujibu wa kanuni hizi.  


	
	

	
	(9) Itakuwa ni jukumu la kila chama kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa shughuli zake mara mbili kwa mwaka, mwezi Juni na Disemba
	
	

	
	(10) Endapo kuna kusudio la kuvunja jumuiya, kikundi, chama au asasi yoyote iliyosajiliwa na Baraza, ni sharti  taarifa za kimaandishi ziwasilishwe Baraza kwa kujaza fomu maalum katika jedwali la nne la kanuni hizi.


	
	

	
	(11) Baraza mara baada ya kupokea taarifa hizo, litatoa ushauri kulingana na katiba ya chama, Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali inayotolewa na Baraza.
	
	

	
	
	
	

	
	(e).Usajili wa miundombinu ya sanaa
	
	

	Miundombinu ya sanaa kusajiliwa na Baraza.
	24. (1) Miundombinu yoyote inayohusiana na utendekaji wa  kazi za sanaa, sherehe na burudani, isipokuwa inayohusika na filamu, itatakiwa kusajiliwa na Baraza.


	Kutoa utaratibu wa usajili wa miundombinu ya sanaa
	

	
	(2) Mmiliki  yeyote wa jengo, eneo la wazi au vifaa vinavyotumika kama miundombinu ya sanaa atawasilisha maombi kwa Katibu kupitia Kamati ya Sanaa ya Wilaya, kwa kujaza fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi, ili miundombinu anayoimiliki isajiliwe kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.

(3). Mtu, au asasi yoyote itakayothibitika kuendesha biashara au kukodisha miundombinu ya sanaa bila kuwa na usajili wa Baraza itakuwa imetenda kosa dhidi ya Kanuni hizi na ikithibitika mhusika atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi. 
	
	

	
	(4). Msanii au mdau yeyote wa sanaa anayeandaa tamasha, maonyesho, mashindano au tukio lolote linalohusisha aina yoyote ya miundombinu  ya sanaa anapaswa kujiridhisha kama miundombinu itakayotumika katika tukio hilo imesajiliwa na imelipiwa tozo stahiki, kutokufanya hivyo ni kosa dhidi ya Kanuni hizi.  Baraza linaweza kusitisha kibali cha shughuli inayotumia miundombinu ambayo haijasajiliwa na mmiliki atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.

	
	

	(f) Masharti ya Jumla kuhusu Usajili

	Kutoa taarifa za uongo au zisizo sahihi wakati wa usajili
	25. (1) Itakuwa ni jukumu la msajiliwa wa Baraza kutoa taarifa sahihi wakati wa usajili wake, miundombinu ya sanaa ama kazi yake ya sanaa.


	Kanuni hii imeongezwa ili kudhibiti utoaji wa tarifa zisizo sahihi wakati wa kufanya usajili, yeyé mwenyewe, kazi zake za sanaa au usajili wa miundombinu ya sanaa
	

	Marekebisho ya taarifa baada ya usajili
	26. (1) Mtu, kikundi, chama, shirikisho au asasi yoyote iliyofanya usajili au utambuzi kwa mujibu wa Kanuni hizi inaweza  kufanya marekebisho ya taarifa zake za usajili au utambuzi kwa kujaza fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi na kulipia tozo ya mabadiliko hayo iliyoainishwa katika Jedwali la pili katika Kanuni hizi kabla ya Baraza kuingiza mabadiliko hayo katika Kanzidata husika.


	Kanuni imeboreshwa ili kutoa utaratibu mzuri wa kuafuata kwa msajiliwa yeyote anayetaka kurekebisha tarifa zake za usajili
	

	
	(2) Mabadiliko yaliyoombwa hayataanza kutumika mpaka Baraza litakapotoa idhini kwa maandishi.


	
	

	
	(3) Itakuwa ni kosa kwa mwombaji kuanza kutumia marekebisho ya taarifa zake kabla hayajaidhinishwa na Baraza na ikithibitika mhusika atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	
	

	
	(4). Baraza linaweza kukataa marekebisho yaliyoombwa kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo zilizotajwa katika kifungu cha 20(2) cha Kanuni hizi.
	
	

	Usajili wa maabala (label) na studio
	27. (1) Maabara (label), studio za kurekodi muziki au kazi nyingine za Sanaa zitatakiwa kuwa na usajil wa Baraza.
	Kanuni hii imeongezwa ili kukithi matakwa ya Sheria
	

	
	(2) Mmiliki wa maabara studio za kurekodia muziki au kazi nyingine za Sanaa atajaza fomu maalum kama ilivyoainishwakatika jedwali la nne la Kanuni hizi


	
	

	
	(3) Itakuwa ni kosa kwa mmiliki wa maabara au studio kufanya shughuli za Sanaa bila ya kuwa na usajili au kuzalisha kazi za Sanaa zisizokuwa na maadili, ikithibitika mhusika atatozwa faini kama ilivyainishwa katika jedwali la nne.
	
	

	Mapato yatokanayo na shughuli za usajili na vibali
	28. (1) Bila ya kuathiri masharti mengine yaliyotajwa katika Kanuni hizi, Baraza kwa kushirikiana na mamlaka zinazohusika, litaandaa mwongozo wa ukusanyaji na mgawanyo wa mapato yatokanayo na shughuli za usajili na vibali katika Mikoa na Wilaya kwa ajili ya kugharamia uendeshaji wa shughuli za Sanaa katika ngazi hizo.


	Kanuni hii imerekebishwa ili kuendana na marekebisho ya Sheria
	

	
	(2) Vibali vya miundombinu ya Sanaa pamoja na shughuli za sanaa vitatakiwa kuhuishwa kila mwaka kwa kulipia tozo iliyoainishwa katika jedwali la pili la Kanuni hizi.


	
	

	
	(e)Ukaguzi wa kazi za Sanaa zilizokiuka Sheria
	

	Ukaguzi wa kazi za sanaa
	29. (1) Katika kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Kifungu cha 4(2) cha Sheria, Baraza litafanya yafuatayo;
	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	(2) Litafanya ukaguzi wa kazi za Sanaa zilizotengenezwa au zinazotengenezwa.
	
	

	
	(3) (3) Litatoa ushauri kwa kazi zilizotengenezwa au zinazotengenezwa
	
	

	
	(4) Kazi za Sanaa zilizotengenezwa au zinatengenezwa kwa kukiuka masharti ya Sheria, Kanuni hizi au Sheria nyinginezo za nchi, Baraza linaweza zitaifisha na/au kuziharibu kazi hizo, au kutoa maelekezo mengine kwa kadri itakavyoonekana inafaa.


	
	

	
	(5) Wahusika wa kazi zilizokiuka Kanuni ndogo ya (4) watachukuliwa hatua nyingine kwa mujibu wa Sheria mbalimbai za nchi.


	
	

	
	(6) (6) Katika kutekeleza majukumu yaliyotajwa katika Kanuni hii, Baraza linaweza kufanya lenyewe au  kwa kushirikiana na mdau wa Sanaa, mtu mwingine yeyote au taasisi au kampuni ya ndani aun je ya nchi.
	
	

	
	(f) Masharti ya Jumla kuhusu Usajili
	
	

	Kamati ya usajili
	30. (1) Kwa mujibu wa SEHEMU YA TATU ya Kanuni hizi, kutakuwa na Kamati ya Usajili itakayoundwa na Katibu kwa idadi ya wajumbe wasiozidi watano (5)


	Kanuni hii imeongezwa ili kukithi matakwa ya sheria
	

	
	(2) Fomu zote za usajili kabla ya kupelekwa kwa Katibu, zitawasilishwa katika Kamati ya Usajili, na Kamati itafanya yafuatayo;

(a) Itahakiki Fomu pamoja na kujiridhisha na uhalali wa nyaraka zilizowasilishwa

(b) Kama Fomu ya usajili imekamilika itawasilishwa kwa Katibu kwa ajili ya hatua zaidi
(c) Ikionekana Fomu ya usajili haijakamilika au kuna nyaraka zinatakiwa kuambatishwa, Fomu zitarejeshwa kwa mhusika kwa ajili ya kukamilisha mapugufu hayo kisha kuzirejesha tena katika Kamati
(d) Kama dosari zilizojitokeza hazirekebishiki, Kamati itapeleka mapendekezo kwa Katibu ya kukataa kutoa usajili na mhusika atajulishwa sababu za kukataliwa
(e) Maamuzi ya kukataliwa usajili katika Kipengele (d) hapo juu, yanaweza kukatiwa rufaa kwa Waziri

	
	

	
	(3) Baraza linaweza kukataa kutoa usajili kwa mujibu wa sababu zilizoainishwa katika Kanuni ya 20(2) ya Kanuni hizi
	
	

	Kutoa tarifa zisizo sahihi wakati wa usajili
	31. (1) Itakuwa ni jukumu la msajiliwa wa Baraza kutoa taarifa sahihi wakati wa usajili wake, usajili wa miundombinu ya Sanaa ama kazi yake ya Sanaa.

2) Msajiliwa wa Baraza yeyote atakayekiuka masharti ya kipengele cha (1) cha Kanuni hii atakuwa ametenda kosa na atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika jedwali la nne la Kanuni hizi.

	Kanuni hii imefanyiwa maboresho ili kukithi matakwa ya Sheria
	

	Marekebisho ya tarifa za usajili au utambuzi
	32. (1) Mtu, kikundi, chama, shirikisho au asasi yoyote iliyofanya usajili au utambuzi kwa mujibu wa Kanuni hizi inaweza  kufanya marekebisho ya taarifa zake za usajili au utambuzi kwa kujaza fomu mahsusi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi na kulipia tozo ya mabadiliko hayo iliyoainishwa katika Jedwali la pili katika Kanuni hizi kabla ya Baraza kukubaliana na mabadiliko hayo.


	Kanuni hii imerekebishwa ili kuendana na matakwa ya Sheria
	

	
	(2) Mabadiliko yaliyoombwa hayataanza kutumika mpaka Baraza litakapotoa idhini kwa maandishi.
	
	

	
	(3) Itakuwa ni kosa kwa mwombaji kuanza kutumia marekebisho ya taarifa zake kabla hayajaidhinishwa na Baraza na ikithibitika mhusika atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.
	
	

	
	(4). Baraza linaweza kukataa marekebisho yaliyoombwa kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo zilizotajwa katika Kanuni ya 20(2) ya Kanuni hizi.
	
	

	 Kuondolewa usajili au utambuzi

	33. (1)  Usajili au utambuzi uliofanywa kwa mujibu wa Kanuni hizi utafutwa na Baraza wakati wowote endapo itabainika kuwa, msanii, kikundi, chama, Shirikisho, Mtandao, Asasi au msajiliwa yeyote aliyesajiliwa au kutambuliwa chini ya Kanuni hizi amefanya mojawapo ya mambo yafuatayo:-

(a) Kutekeleza mambo tofauti na madhumuni yaliyoainishwa katika Katiba iliyowasilishwa wakati wa usajili au marekebisho yaliyoidhinishwa,

(b) Kutiwa hatiani na Mahakama kutokana na makosa dhidi ya maadili, ubakaji, ushoga, ndoa za jinsia moja, ukwepaji kodi, uhujumu uchumi,ugaidi, madawa ya kulevya, au makosa mengine yoyote ya jinai 

(c) Kukiuka maadili kama ilivyoainishwa katika Sheria, Kanuni hizi au uvunjifu wa Sheria nyingine za nchi

(d) Kuwasilisha tamko la kuacha kufanya kazi za sanaa kwa hiari yake kwa kujaza fomu mahususi iliyoainishwa katika jedwali la nne la Kanuni hizi

(e) Kwa sababu nyingine yoyote ambayo Baraza litaona inafaa kumfutia usajili msajiliwa.

(2) Kabla ya kufuta usajili au utambuzi kutokana na sababu zilizotajwa katika kipengere cha (1) cha Kanuni hii, Baraza kwa kutumia fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi, litatoa taarifa ya kusudio la kufuta usajili kwa lengo la  kutoa fursa kwa muhusika ama wahusika kutoa sababu kwa nini wasifutiwe usajili au utambuzi. 
	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya mabadiliko ya Sheria 
	

	
	(3). Baada ya kupokea taarifa kwa mujibu wa Kanuni hizi msajiliwa au mtambuliwa atatakiwa kufika mbele ya Baraza ili kujitetea au kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi ndani ya muda aliopewa tangu kupokea taarifa hiyo
	
	

	
	(4). Baraza litaendelea kutoa uamuzi kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) hata kama msajiliwa au mtambuliwa hajaleta utetezi wake baada ya kupewa nafasi hiyo kwa mujibu wa Kanuni ndogo ya (3);

(a)  Baada ya kupokea utetezi kutoka kwa Msanii au mdau  aliyepewa nafasi kwa masharti ya Kanuni hizi, au 

(b)  Baada ya msanii au mdau wa sanaa kutowasilisha utetezi wake baada ya kutakiwa kufanya hivyo kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (3),
	
	

	
	(5) Baraza litatoa uamuzi wa kufuta rasmi usajili au utambuzi wa msanii, kikundi, chama, shirikisho, mtandao, mdau wa sanaa au mmiliki wa miundombinu kuanzia tarehe ya tangazo hilo.
	
	

	
	(6). Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote, chombo chochote cha habari au cha usafiri kutumia, msanii aliyefungiwa au kufutiwa usajili, miundombinu, kazi ya sanaa iliyofungiwa au kufutiwa usajili au utambuzi na Baraza na ikithibitika mkosaji anaweza kutozwa faini kama ilivyoanishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.
	
	

	 Ukaguzi wa tarifa za usajili au utambuzi
	34. (1) Baraza litakuwa na mamlaka ya kumuita ofisini msanii, kiongozi wa kikundi, chama, shirikisho, mtandao, mmiliki wa kumbi au asasi yoyote iliyosajiliwa au kutambuliwa kwa mujibu wa Kanuni hizi,  ili kutoa taarifa inayohitajika au kupokea maelekezo ya Baraza kwa kadri itakavyohitajika.


	Kanuni hii inaboreshwa ili kulipa Baraza mamalaka ya kuitisha tarifa za wasajiliwa wake au kutembelea matukio ya sanaa yaliyoandaliwa na wasanii au wadau wa sanaa
	

	
	(2) Endapo mhusika aliyetajwa katika kanuni ndogo ya (1) hataitikia wito, Baraza litaendelea na utaratibu mwingine kwa kadri itakavyoonekana inafaa kwa mujibu wa Kanuni hizi.


	
	

	
	(3). Baraza litakuwa na mamlaka ya kutembelea eneo lolote la miundombinu ya sanaa au tukio lolote linaloandaliwa au kufanywa na msanii au mdau aliyesajiliwa, kutambuliwa na kupewa kibali na  Baraza kwa lengo la kujiridhisha  juu ya utekelezaji wa  Sheria na Kanuni hizi au kuhakiki taarifa zilizowasilishwa na mmiliki, msanii au mdau huyo wakati wa usajili au kuomba kibali cha tukio.
	
	

	
	(4). Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kumzuia Katibu, afisa yeyote wa Baraza au mtu yeyote anayetekeleza majukumu ya Baraza yaliyotajwa katika kipengele cha (3) katika Kanuni hii na ikithibitika mkosaji atakuwa ametenda kosa la jinai kama si msajiliwa wa Baraza, na kama ni msajiliwa wa Baraza anaweza kutozwa faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.
	
	

	SEHEMU YA NNE

VIBALI VYA WASANII KWENDA NJE YA NCHI

	Vibali kwenda nje ya Tanzania kwa shughuli za sanaa
	35. (1) Bila kuathiri matakwa ya sheria nyingine za nchi, msanii au kikundi cha sanaa kinachotaka kwenda kufanya kazi zake za sanaa nje ya Tanzania kitapaswa kupata kibali kutoka Baraza ambalo lina dhamana ya kujiridhisha juu ya maandalizi ya shughuli husika pamoja na huduma za kidiplomasia kwa wasanii hao wawapo huko ughaibuni.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	(2). Mwombaji wa kibali cha kwenda nje ya Tanzania chini ya Kanuni hii atawasilisha maombi yake Baraza kwa kufuata utaratibu ufuatao:-

(a) Atajaza fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi,

(b) Atalipa tozo ya kibali husika kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la pili la Kanuni hizi.

(c) Vibali katika vikundi kwa mujibu wa kanuni hii vitatolewa kwa msanii mmojammoja.

(3). Kibali kwa ajili ya kwenda kufanya kazi za sanaa nje ya Tanzania kitaombwa angalau siku 7 kabla ya safari kwa kibali cha kawaida au chini ya siku saba kabla ya safari kwa kibali cha  dharura. 


	
	

	
	(4). Baada ya kufanya kazi za sanaa katika nchi husika na kurejea Tanzania, msanii au kikundi cha sanaa kitawasilisha kwa Baraza taarifa ya ziara hiyo ndani ya siku 21 tangu tarehe ya kurejea nchini iliyo katika nakala ngumu, laini na/au video.

	
	

	
	(5) Kutorejesha taarifa hiyo ndani ya muda aliopewa tangu tarehe ya kurejea nchini itakuwa ni kosa dhidi ya Kanuni hizi na msanii au kikundi husika kitatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	
	

	
	(6). Kutokutoa taarifa sahihi Baraza au kukiuka kipengere cha (5) cha Kanuni hii baada ya kurejea kutoka nje ya Tanzania kunaweza kuwa sababu ya kumnyima  kibali cha aina hiyo kwa msanii au kikundi husika wakati mwingine kinapoombwa.


	
	

	Vibali vya kuingia nchini kwa shughuli za sanaa
	36. (1) Msanii au kikundi chochote kutoka nje ya Tanzania atapaswa/kitapaswa kupata kibali kutoka Baraza kabla ya kufanya kazi yoyote ya sanaa hapa nchini.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kukithi matakwa yakisheria 
	

	
	(2). Kibali cha wasanii au vikundi vya Sanaa kutoka nje kuingia Tanzania kitatolewa na Baraza kupitia Kamati mahususi ya utoaji wa hati hiyo baada ya kujiridhisha juu ya mambo yafuatayo:-

(a) Mwandaaji, wasanii na wadau wengine watakaotumika katika tukio  husika wawe wamesajiliwa au kutambuliwa kwa Mujibu wa Kanuni hizi,

(b) Vibali vya kuingia nchini ni halali na vinampa muda wa kutosha kufanya kazi ya Sanaa anayoomba kuifanya,


	
	

	
	(3) Kamati mahsusi ya kushughulikia vibali vya wasanii wa nje wanaoomba kuingia nchini itaundwa na kuwajibika kwa Katibu.
	
	

	
	(4) Kibali cha kawaida kitatolewa kwa maombi yaliyowasilishwa siku thelathini (30) kabla ya msanii/kikundi cha sanaa kuingia nchini na kibali cha dharula kitakuwa ni chini ya siku thelathini.


	
	

	
	(5) Kila mwezi Baraza litawasilisha katika Wizara inayohusika na mambo ya sanaa, taarifa ya vibali vya sanaa vilivyotolewa kwa wasanii au vikundi vya sanaa  vilivyoingia nchini kwa ajili ya shughuli za sanaa. 
	
	

	Kibali  kuombwa na Mwandaaji wa tukio wa hapa Tanzania
	37. (1) Mwandaaji wa tukio hilo aliyepo hapa nchini  atapaswa kujaza fomu Mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi  na kuambatisha nyaraka zifuatazo:-

(a) Wasifu wake (CV)

(b) Nakala ya hati za usajili wa msanii au kikundi hicho katika mamlaka ya Sanaa huko anakotoka.

(c) Nakala ya Kibali cha Mamlaka ya Sanaa huko anakotoka, kinachomruhusu kufanya Sanaa nje ya nchi yake.

(d) Nakala ya Hati ya Kusafiria ya Msanii au kila mwanakikundi aliye kwenye msafara wa kikundi husika,

(e) Nakala ya Mkataba wa mwandaaji na msanii au kikundi iliyosainiwa,

(f) Nakala za Mikataba ya mwandaaji na wamiliki wa  miundombinu ya sanaa katika maeneo litakapofanyika tukio.

(g) Stakabadhi ya malipo ya kibali cha kufanya sanaa nchini kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la pili la Kanuni hizi.

(h) nyaraka nyingine yoyote kwa kadri kamati itakavyoona inafaa.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	Waandaaji wa tukio kuwajibika

	38. (1) Mwandaaji yeyote wa tukio aliyeleta msanii au kikundi cha Sanaa kutoka nje ya Tanzania anao wajibu wa:-

(a) kuhakikisha maandalizi na utendekaji wa tukio lililokusudiwa unaenda kama ulivyopangwa,

(b) Kutii Sheria, Kanuni hizi na mwongozo wa maadili  katika kazi za Sanaa


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuzuia ukiukwaji wa maadili na uvunjifu wa Sheria za nchi
	

	
	(2) Endapo itathibitika ukiukwaji wa masharti ya Kanuni na Sheria mbalimbali za nchi, Baraza litachukua moja ya hatua zifuatazo au zote kwa pamoja;

(a) kuzuia msanii au kikundi cha sanaa kuingia nchini, 

(b) kuzuia tukio husika kufanyika au

kumtoza faini mwandaaji wa tukio kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi
	
	

	Masharti ya jumla kuhusu kuhuisha vibali
	39. (1) Bila ya kuathiri masharti mengine yaliyotajwa katika Kanuni hizi, itakuwa ni jukumu la msanii, mmiliki wa miundombinu, au mdau yeyote wa Sanaa ambaye ni msajiliwa wa Baraza kuhuisha kibali chake cha kufanya shughuli za Sanaa kila mwaka, isipokuwa wale walio na vibali mahsusi.


	Kanuni hii imerekebishwa ili kundana na marekebisho ya sheria
	

	
	(2) Kutokuhuisha kibali kwa wakati, mhusika atakuwa anakiuka masharti ya Kipengele kidogo cha (1) cha Kanuni hii na ikibainika, atatakiwa kulipa faini kila mwezi aliochelewa kuhuisha kibali kama ilivyoainishwa katika jedwali la nne la kanuni hizi.
	
	

	SEHEMU YA SITA

BIASHARA YA VIFAA VYA  SANAA  NA  BIDHAA ZINAZOHUSIANA NA SANAA.

	Uagizaji na uzalishaji wa vifaa  na bidhaa za Sanaa
	40. (1) Baraza kwa Kushirikiana na mamlaka nyingine za Serikali litaweka taratibu na miongozo stahiki kwa ajili ya kuandaa kanzidata ya:- 

(a) watengenezaji, 

(b) waagizaji toka nje ya nchi, na 

(c) wauzaji 

wa vifaa mbalimbali vinavyotumika katika uendeshaji wa shughuli za Sanaa zilizo chini ya Sheria na Kanuni hizi, ili kutambua na kuratibu mchango wao katika  ukuzaji wa sekta ya Sanaa Nchini.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuratibu waingizaji wa bidhaa au vitendea kazi vya sanaa kwa lengo la kuwatambua na kuwasaidia pale inapobidi
	

	
	(2) Katika kutekeleza kipengele cha (1) cha Kanuni hii, mtu au asasi yoyote inayojishughulisha na biashara ya kutengeneza vifaa vya sanaa hapa Tanzania, au kuingiza na kuuza vifaa hivyo kutoka nje ya Tanzania atapaswa kupata usajili wa Baraza.
	
	

	uuzaji na usafirishaji wa bidhaa za Sanaa kwenda nje ya nchi
	41. (1) Baraza litahakiki na kutoa vibali vya kazi za sanaa kabla ya kukabidhiwa kama zawadi, kuuzwa au kusafirishwa kwenda kuuzwa au kuoneshwa nje ya nchi.
	Kanuni hii imeongezwa ili kukithi matakwa ya Sheria
	

	
	2) Mtengenezaji wa kazi yoyote ya Sanaa iliyohakikiwa na kupewa kibali na Baraza kwa mujibu wa Kanuni ndogo ya (1) ya Kanuni hii atatambuliwa na mtu/mamlaka inayokabidhi kazi hiyo kama zawadi kwa kiongozi, taasisi au mtu mwingine yeyote.
	
	

	
	
	
	

	SEHEMU YA SABA

USIMAMIZI WA MAADILI KATIKA SANAA

Dhana ya Maadili katika Sekta ya Sanaa.

	Maadili katika kazi za sanaa
	42. (1) Kwa mamlaka liliyonayo kwa mujibu wa Sheria, Baraza  kwa kushirikiana na mamlaka zingine nchini litasimamia maadili katika Sekta ya Sanaa kwa kufanya mambo yafuatayo:

(a) Kudhibiti vitendo na mienendo ya wasanii au wadau wengine wa sanaa inayokinzana na maadili ya jamii ya Tanzania.

(b) Kudhibiti kazi za sanaa zinazotengenezwa au kusambazwa pasipo kuzingatia maadili ya jamii ya Tanzania,

(c) Kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi ili kurejesha heshima ya nchi au utu wa Watanzania kutokana na ukiukwaji wa maadili unaotokana na kazi za sanaa zinazotengenezwa au kuingizwa nchini kutoka nje ya Tanzania.


	Kuboreha Kanuni hii ili kusimamia maadii na kuendana na mabadiliko ya Sheria
	

	
	(2) Baraza litandaa mwongozo wa maadili utakaozingatiwa na wasanii na wadau wengine wa sanaa


	
	

	
	(3). Msanii au mdau wa Sanaa anayehusika na utengenezaji au usambazaji wa kazi yoyote ya Sanya ndani au nje ya nchi, hataruhusiwa kuiweka kwenye masoko ya hadhara au kuingiza katika matumizi ya umma bila ya kuzingatia maadili kama ambavyo imefafanuliwa katika Mwongozo utakaotolewa na Baraza

 
	
	

	
	(4) Endapo kazi yoyote ya sanaa itabainika kuwa imeingia katika matumizi ya umma kinyume na masharti ya sehemu hii na, imekiuka maadili  kwa kadri yalivyoainishwa katika Kanuni hiz au mwongozo wa maadili, msanii au mtu mwingine yeyote anayehusika na kazi hiyo atakuwa ametenda kosa  na ikithibitika atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	
	

	
	(5) Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika kanuni hii, msanii anapokuwa katika kazi zake za sanaa na katika maisha yake halisi, ana wajibu wa kutii sheria za nchi, kulinda utu wake, utu wa mtu mwingine, heshima ya jamii inayomzunguka, heshima ya Taifa zima na kuzingatia maadili kama yalivyopambanuliwa katika Kanuni hizi 


	
	

	
	(6) Baraza linaweza kuwasilisha kazi ya sanaa katika taasisi nyingine kwa ajili ya kupata tafsiri sahihi za maneno yaliyotumika katika kazi ya sanaa inayobishaniwa au likiona kuna haja ya kufanya hivyo kabla ya kutoa uamuzi wowote kwa mujibu wa Kanuni hizi.


	
	

	
	(7) Kukiuka masharti yaliyotolewa itakuwa ni kosa dhidi ya Kanuni hizi na ikithibitika mhusika anaweza kusimamishwa kujihusisha na sanaa mbele ya umma, kusitishwa matumizi ya kazi husika au kutozwa faini kwa mujibu wa Jedwali la nne la Kanuni hizi. 


	
	

	Utaratibu wa kushughulikia uvunjifu wa maadili katika Baraza.
	43. Endapo mtu yeyote ataona uvunjifu wa maadili katika kazi yoyote ya Sanaa, atalitaarifu Baraza na Baraza likibaini kuwa msanii au mdau wa Sanaa amekiuka masharti ya maadili yaliyoainishwa katika Kanuni hizi, litasitisha matumizi ya kazi husika mara moja kisha  kupeleka suala hilo katika Kamati ya Nidhamu na Maridhiano ili liweze kushughulikiwa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni hizi au Mwongozo utakaotolewa na Baraza.


	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	SEHEMU YA SABA

MATUMIZI YA SANAA KATIKA VYOMBO VYA HABARI NA USAFIRISHAJI

	Matumizi ya sanaa katika vyombo vya habari
	44. (1) Mmiliki au msimamizi wa shughuli katika chombo chochote cha habari ana wajibu wa kujiridhisha juu ya uzingatiaji wa maadili kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Mwongozo wa maadili ya kazi za  Sanaa kabla ya kuirusha hewani. 


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuhimiza wamiliki na wafanyakazi wa vyombo vya habari kuzingatia Sheria na Kanuni za Baraza katika kutekeleza majukumu 
	

	
	(2) Baraza litaandaa Mwongozo wa maadili utakaotakiwa kuzingatiwa na vyombo vya habari na wadau wengine wa sanaa


	
	

	Matumizi ya sanaa katika vyombo vya usafiri
	45. (1) Mmiliki  wa chombo cha usafiri wa ardhini, kwenye maji au angani anawajibu wa kuweka sharti katika mikataba ya watumishi kutamka kwamba watahakikisha kuwa kazi za Sanaa zinazotumika  katika chombo cha burudani kilicho katika chombo chake cha usafiri haijazuliwa wala kukiuka maadili kwa mujibu wa Sheria Kanuni na mwongozo utakaotolewa na Baraza.


	Kanuni hii imeongezwa ili kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	(2) Msimamizi wa usafirishaji, dereva, kondakta au  mhudumu mwingine yeyote  wa chombo cha usafiri wa ardhini, majini au angani, ana wajibu wa kutotumia kazi yoyote ya sanaa ambayo imetangazwa kufungiwa au kuzuiwa kurushwa hewani kwa sababu za kimaadili au sababu nyingine yoyote iliyotolewa na Baraza au mamlaka nyingine zenye dhamana ya kufanya hivyo  kwa mujibu wa Sheria za nchi, kukiuka wajibu huo ni kosa na aliyehusika na matumizi ya wimbo huo atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la nne (5) la Kanuni hizi.


	
	

	
	(3). Baraza litatoa kibali mahususi cha kumtumia  msanii pale tu kampuni, kiwanda au shirika linapohitaji kutengeneza matangazo ya kutangaza kampuni au bidhaa za kampuni, tamasha, mashindano, au burudani,  pasipo kulazimika kuwa na kibali cha mwaka mzima.


	
	

	
	(4) Kwa mujibu wa Kanuni hii nakala za mikataba yote iliyofanyika kati ya Kampuni, kiwanda au mdau na msanii italetwa Baraza kwa hifadhi


	
	

	
	(5). Itakuwa ni kosa kwa kampuni, kiwanda au shirika kutumia kazi za  sanaa au wasanii katika kujitangaza wao wenyewe au bidhaa zao bila ya kuwa na kibali kutoka Baraza, na ikithibitika kampuni, kiwanda au shirika hilo litalipa faini kwa mujibu wa Jedwali la nne katika Kanuni hizi.


	
	

	
	(6) Bila ya kuathiri masharti yote yaliyotajwa katika Kanuni hii, itakuwa ni wajibu kwa kila kiwanda kinachotengeneza bidhaa zitokanazo na ubunifu, kulipa asilimia mbili (2%) ya pato lake la mwaka kwa Baraza kwa ajili ya ukuzaji na uendelezaji wa sekta ya sanaa.


	
	

	SEHEMU YA NANE

USULUHISHI WA MIGOGORO YA WASANII NA WADAU WA SANAA



	Mamlaka ya Baraza katika kusuluhisha migogoro
	46.-  Kwa kuzingatia mamlaka lililopewa na kifungu cha 4(p) cha Sheria, Baraza ni msuluhishi wa  migogoro ya kinidhamu au isiyo ya kinidhamu katika Sekta ya Sanaa, kwa mantiki hiyo masuala ya kinidhamu au yasiyo ya kinidhamu kati ya msanii na msanii, msanii na mdau wa sanaa, wadau wa sanaa wenyewe, au wasajiliwa wengine wowote, yanapaswa kusuluhishwa kwanza katika Baraza kabla ya  kwenda katika mfumo wa Mahakama.


	Kanuni hii imeborshwa ili kukidhi matakwa ya Marekebisho ya Sheria
	

	Kamati ya nidhamu na maridhiano
	47. (1) Baraza chini ya mamlaka lililopewa na kifungu cha 4 (2) cha Sheria  litaunda  Kamati ya Nidhamu na Maridhiano itakayokuwa na wajumbe wasiozidi watano(5) watakaoteuliwa na Katibu kwa kuzingatia sifa na vigezo vitakavyoainishwa na Katibu. 

	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya mabadiliko ya Sheria
	

	
	(2) Kamati hii itatekeleza majukumu yake ndani  ya Baraza kama chombo cha kulishauri Baraza na kuwajibika kwa Katibu


	
	

	
	(3).Mara baada ya kuteuliwa, Kamati hii itaandaa mwongozo mahususi utakaoongoza shughuli zake za usuluhishi wa migogoro.


	
	

	
	(4) Bila ya kuathiri masharti mengine yaliyotajwa katika Kanuni hii, Katibu anaweza kuteua afisa yeyote wa Baraza au kutoka katika kamati ya sanaa ya Mkoa au Wilaya ili kutatua mgogoro wa kikundi, chama, shirikisho, mtandao, mdau au msajiliwa yeyote wa Baraza.


	
	

	
	(5) Afisa aliyeteuliwa na Baraza kwa kushirikiana na wahusika wa mgogoro atapendekeza muda na mahali usuluhishi huo utakapofanyika


	
	

	
	(6) Uamuzi wowote utakaotolewa na Afisa wa Baraza au kutoka katika kamati ya sanaa ya mkoa au Wilaya utakuwa ni uamuzi wa Baraza 


	
	

	Majukumu ya Kamati ya Nidhamu na Maridhiano
	48. (1) Kamati ya Nidhamu na Maridhiano kitakuwa ni chombo cha kinidhamu na maridhiano na  majukumu yake yatakuwa kama yafuatayo;

(a) kupokea na kusikiliza mashauri ya kinidhamu au yasiyo ya kinidhamu ya wasanii au wadau  wa sanaa na kuleta maridhiano kabla ya kwenda katika Mahakama.

(b) kulishauri Baraza namna bora ya kudhibiti au kuzuia viashiria hatarishi vinavyochochea  uvunjifu wa maadili katika sanaa,

(c) Kupokea na kusikiliza shauri lolote au mgogoro wowote kwa kadri itakavyoelekezwa na Baraza.

(d) Katika kutekeleza majukumu yake Kamati itakuwa  na mamlaka ya kumuita na kumpa maelekezo au kumhoji mtu yeyote kwa kadri itakavyoona inafaa. 


	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya mabadiliko ya Sheria
	

	
	(2)  Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kipengere cha (1) (d) cha Kanuni hii atakuwa ametenda kosa na ikithibitika atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	
	

	Mwenendo katika Kamati ya Nidhamu na Maridhiano.
	49. (1) Baada ya Kamati ya Nidhamu na Maridhiano kupokea maelekezo ya kushughulikia jambo lolote lililoletwa mbele yake na Baraza, itafanya mambo yafuatayo:

(a) Itamwandikia mlalamikiwa wito wa maandishi ili afike katika tarehe na saa itakayoona inafaa  aweze kusikiliza tuhuma dhidi yake.

(b) Mlalamikiwa atakapowasili Kamati ya Nidhamu itamsomea tuhuma na kuzifafanua dhidi yake kulingana na 
taarifa zilizoletwa katika Kamati.

(c) Baada ya kujiridhisha juu ya 
arifa na maelezo ya pande zote mbili Kamati ya Nidhamu na Maridhiano italishauri Baraza juu ya uamuzi bora wa kuchukua. 


	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya mabadiliko ya Sheria
	

	
	(2) Baada ya kupokea ushauri wa Kamati ya Nidhamu na Maridhiano Katibu akijiridhisha atatoa uamuzi. 


	
	

	
	(3) Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika sehemu hii ya Kanuni, Waziri kwa mamlaka aliyonayo kupitia Kifungu cha 4(3) cha Sheria, anaweza kuunda Kamati Maalumu ili kushughulikia japo lolote kwa kadri ya maelekezo yake.
	
	

	Kamati Maalumu
	50. (1)  Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika sehemu hii ya Kanuni, kutakuwa na Kamati Maalum na itakayokuwa na majukumu ya kutoa msaada wa kisheria na kushughulikia malalamiko ya haki za wasanii na wadau wa Sanaa kwa kadri itakavyoonekana inafaa 

(a) kusikiliza malalamiko yanayowasilishwa katika Baraza kutoka kwa wasanii au wadau wa Sanaa na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukua

(b) kulishauri Baraza namna bora ya kumaliza migogoro inayohusu wasanii na wadau wa Sanaa na hatua stahiki za kuchukua dhidi ya walalamikiwa


	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	(2) Kamati hiyo inaweza kushirikisha wajumbe kutoka taasisi zingine za ndani au nje ya utumishi wa umma, kwa idadi itakayoelekezwa na Katibu


	
	

	
	(3) Kamati hii itafanya kazi kwa kipindi kitakachoelekezwa na Waziri na itakutana pale tu linapotokea jambo la kusikiliza. 


	
	

	
	(4) Wakati wa kusikiliza malalamiko yaliyoletwa mbele yake, kamati hiyo itajiwekea utaratibu wa jinsi ya kusikiliza suala husika kabla ya kuwasilisha maoni na mapendekezo yake kwa Katibu. 


	
	

	
	(5) Iwapo Kamati iliyoundwa itajiridhisha kuwa Sheria, Kanuni au Taratibu zimekiukwa na kusababisha au zinaweza kusababisha madhara yaliyoelezwa na mlalamikaji, italishauri Baraza hatua za kuchukua. 


	
	

	
	(6) Katibu atachukua hatua stahiki kwa kuzingatia mapendekezo ya Kamati


	
	

	
	(7) Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika Kipengele cha (6) cha Kanuni hii Katibu hatalazimika kukubaliana na mapendekezo ya Kamati katika kutoa uamuzi.

	
	

	SEHEMU YA TISA

RUFAA DHIDI YA UAMUZI WA BARAZA.

	Rufaa dhidi ya uamuzi wa  Baraza 
	51 (1). Mtu yeyote aliyeridhika na uamuzi wa Baraza atapaswa kutekeleza maelekezo katika uamuzi huo na endapo hajaridhika anapaswa kukata rufaa kwa Waziri katika kipindi cha siku 30 tangu tarehe ya uamuzi.


	Kanuni hii imefanyiwa maboresho ili kukidhi matakwa ya mabailiko ya Sheria
	

	
	(2). Rufaa dhidi ya uamuzi wa Baraza itafanyika kwa njia ya maandishi ikiambatana na nakala ya maamuzi ya Baraza na vielelezo vyake, kwa kujaza fomu maalum katika Jedwali la nne la Kanuni hizi kisha mrufani mwenyewe atawasilisha kwa Waziri na nakala itawasilishwa Baraza. Hakuna tozo yoyote juu ya kukata rufaa kwa Waziri.


	
	

	
	(3). Katika kushughulikia rufaa hiyo, Waziri anaweza kutafuta maoni mengine au akatumia taarifa zilizoletwa mbele yake pekee na kutengua uamuzi wa Baraza, au kuuthibitisha, au kutoa maelekezo mengine kwa kadri atakavyoona inafaa.


	
	

	
	(4). Endapo mlalamikiwa hajakata rufaa katika muda aliopewa na hajatekeleza maelekezo ya uamuzi wa Baraza itahesabika kuwa amekaidi maelekezo halali ya Serikali na Baraza litamwandikia amri ya kutekeleza uamuzi wake ndani ya muda atakaopewa. 


	
	

	
	(5). Endapo atashindwa kutekeleza ndani ya kipindi alichopewa kwa mujibu wa kipengere cha (4) katika Kanuni hii, Baraza litaitaarifu mamlaka husika ili mlalamikiwa atendewe kama mtu aliyekaidi amri halali ya Serikali kwa mujibu wa sheria zingine za Nchi. 


	
	

	SEHEMU YA KUMI

MASHARTI YA JUMLA

	Huduma zitolewazo na Baraza
	52. Baraza au Kamati za Sanaa za Wilaya na Mikoa zitatoa huduma kwa wasanii au wadau wengine wa Sanaa bila malipo kama zilivyoainishwa katika Jedwali la kwanza la Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeongezwa ili kuainisha huduma mbalimbali zinazotolewa na Baraza vilevile kuzitenga huduma hizo katika jedwali maalum
	

	Ada mbalimbali
	53. Baraza litatoza ada mbalimbali kwa huduma za usajili, vibali au huduma nyingine yoyote kwa kadri itakavyokuwa imeelekezwa katika Kanuni hizi au miongozo


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuainisha ada mbalimbali zinazotozwa na Baraza, vilevile ada hizi zimetenggwakatika jedwali maalum
	

	Mamlaka ya Baraza juu ya ada na vibali
	54. (1) Katibu atakuwa na mamlaka ya kupunguza, kuondoa, kuagiza kulipwa kwa awamu au kulipa baada ya usajili au tukio, gharaza za usajili au kibali cha kufanya shughuli za Sanaa kwa msajiliwa yeyote wa Baraza


	Kanuni hii imeongezwa ili kulipa Baraza mamlaka ya kuondoa au kupunguza ada zausajili au vibali kwa wadau wake pale ambapo sababu za msingi zitakuwa zimeainishwa na kuridhiwa na Baraza
	

	
	(2) Baraza litaweka vigezo vitakavyozingatiwa kwa mtu yeyote atakayeomba kupunguziwa au kuondolewa au kulipa kwa awamu gharama za usajili au kibali cha kufanya shughuli za Sanaa.


	
	

	Kutambuliwa kwa nyaraka zilizotolewa kwa njia ya mtandao
	55. (1) Bila ya kuathiri masharti mengine yaliyomo katika Kanuni hizi veti vya usajili, vibali au nyaraka nyingine zozote zitakazotolewa na Baraza kwa njia ya mtandao kwa wasanii, wadau au wasajiliwa wengine wowote wa Baraza  zitatambuliwa kama ni nyaraka halali kwa mujibu wa Kanuni hii


	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria kwa kutambua uhalali wa nyaraka zilizotolewa kwa njia ya mtandao
	

	
	(2) Baraza litaandaa mwongozo utakaotoa utaratibu kwa ajili ya utekelezaji wa Kanuni ndogo ya (1)


	
	

	Adhabu kwa makosa yanayojirudia
	56. (1) Kosa lolote linalotokana na uvunjifu wa maadili yaliyoainishwa katika Kanuni hizi au mwongozo wa maadili ambalo adhabu yake ni faini linaweza kuambatana na adhabu zifuatazo:-

(a) endapo kosa hilo linajirudia kwa mara ya pili, mhusika anaweza kusimamishwa kufanya shughuli za Sanaa kwa miezi mitatu.

(b) endapo kosa hilo linajirudia kwa mara ya tatu, mhusika anaweza kusimamishwa kufanya shughuli za Sanaa kwa miezi sita.

(c) endapo kosa linajirudia kwa mara ya nne, mhusika anaweza kusimamishwa kufanya shughuli za sanaa kwa muda wa mwaka mmoja.
	Kanuni hii imeongezwa ili kulipa Baraza mamlaka ya kutoza adhabu ya ngongeza kwa msajiliwa wa Baraa aliyekiuka maadili ya Kazi za sanaa
	

	Kufutwa kwa Tangazo la Serikali  Na 43 la 2018.
	57. (1)   Kufuatia kutungwa kwa Kanuni hizi, Kanuni za Baraza la Sanaaa la Taifa za mwaka 2018, zilizotangazwa kwa Tangazo la Serikali Na.43 la tarehe 9 Mwezi Februari, Mwaka 2018 zimefutwa.


	Kanuni hii imerekebishwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	(2). Bila kujali kanuni ndogo ya (1), haki zote zilizopatikana kwa mujibu wa kanuni zilizofutwa zitaendelea kutambulika mpaka pale itakapoelekezwa vinginevyo na Sheria au Kanuni hizi.
	
	


