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	SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

	MAELEZO YA PEMBENI
	KANUNI PENDEKEZWA
	SABABU ZA MAREKEBISHO
	MAONI YA WADAU

	Jina
	1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Baraza la Sanaa la Taifa za Mwaka 2020 
	Sehemu zote 14 za Kanuni za mwaka 2018 zimefanyiwa maboresho ili kukidhi matakwa ya marekebisho ya  Sheria
	

	Matumizi 
	2. Kanuni hizi zitatumika katika kufufua, kukuza, kusimamia na kuratibu masuala yote yanayohusu ustawi wa Sekta ya Sanaa na maendeleo ya wasanii na wadau wa sanaa kwa mujibu wa Sheria inayotumika Tanzania Bara’
	Maboresho yamefanyika kwa kuongeza baadhi ya maneno ili kuendana na mabadiliko ya Sheria  
	

	Tafsiri
	3. Kwa madhumuni ya kanuni hizi na isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo, maneno yaliyoorodheshwa hapa chini yatakuwa na maana kama ifuatavyo:-
	Kanuni hii imeboreshwa kwa kuongeza badhi ya maneno na tafsiri zake ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Asasi” ni kikundi, taasisi, kampuni au shirika lililosajiliwa chini ya sheria za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa ajili ya kuendesha shughuli mbalimbali zinazohusiana na sanaa;


	Tafsiri ya neno hili imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Baraza” ni Baraza la Sanaa la Taifa lililoundwa chini ya kifungu cha tatu (3) cha Sheria;


	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	"Chama" ni muungano wa watu au vikundi zaidi ya kimoja wanaojishughulisha na kazi za sanaa zinazofanana, kwa kuongozwa na katiba ya chama husika inayotambuliwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi au miongozo mingine itakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi;
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	”Cheti cha usajili” ni hati mahususi inayotolewa na Baraza kwa ajili ya kuthibitisha kuwa mtu, asasi, kikundi, chama, shirikisho au mtandao wa wadau wa sanaa unaofanya shughuli inayohusisha sanaa na kuorodheshwa katika Kanzidata ya Sanaa. 


	Tafsiri imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	
	“Kamati ya Sanaa”  ni Kamati ya Sanaa ya Mkoa au ya Wilaya iliyoteuliwa chini ya kifungu cha 3 (4) cha Sheria,


	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Kanzidata ya Sanaa” ni hifadhi ya takwimu na taarifa za kazi za sanaa, wasanii, miundombinu ya sanaa na wadau wa sanaa waliotambuliwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria na Kanuni hizi,
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Katibu” ni Katibu Mtendaji wa Baraza la Sanaa la Taifa aliyeteuliwa kwa Mujibu wa Sheria kusimamia utekelezaji wa majukumu ya Baraza,
	Marekebisho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	 “Kazi za sanaa" ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia marekebisho ya Shria
	

	
	“Kikundi”" ni muungano wa watu wanaofanya kazi za sanaa zenye mfanano pamoja au fani zinazofanana, kwa kuongozwa na katiba ya kikundi husika inayotambuliwa kwa mujibu wa masharti ya kanuni hizi;
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Kibali” ni hati inayotolewa na Baraza kwa mtu au asasi yoyote inayojishughulisha na kazi yoyote ya sanaa inayotambuliwa, kwa lengo la kuruhusu au kuidhinisha jambo  husika kwa kufuata masharti ya Sheria, Kanuni hizi au miongozo mingine itakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi;
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Kibali Mahususi” ni hati inayotolewa na Baraza mara moja au zaidi kwa ajili ya tukio bila ya kutakiwa kuhuishwa kila mwaka.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matatakwa ya Sheria
	

	
	“Kibali cha kitaifa” ni kibali ambacho kinatolewa na Makao Makuu ya Baraza kwa ajili ya kufanya tukio katika sehemu zaidi ya moja katika Tanzania Bara
	Mtafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matatakwa ya Sheria
	

	
	“Maadili mema” ni jumla ya mambo yanayokubalika au kupendwa na sehemu kubwa ya jamii inaposhuhudia mambo hayo, kutokana na kuzingatia mila, desturi, jadi, heshima, adabu, utu wema, staha ya lugha,  staha ya mavazi au maleba asilia kama ilivyofafanuliwa katika SEHEMU YA SITA ya Kanuni hizi.


	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Mafunzo mahususi” ni mafunzo ya muda mfupi yanayohusisha aidha maadili, uongozi wa vikundi au kampuni, utendaji bora wa kazi husika, masoko, mikataba, usimamizi wa fedha, haki na wajibu kwa mujibu wa sheria, au mambo mengine orodheshwa na Baraza ambayo mara kwa mara ni muhimu katika ukuaji na ustawi wa sanaa bora nchini.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Mdau wa sanaa” ni mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao au asasi ya  aina yoyote ile inayojishughulisha na kazi za sanaa.
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Miundombinu” ni ukumbi, jengo au eneo lolote la wazi linalotumika kwa ajili ya maonesho ya kazi za sanaa, burudani na sherehe mbalimbali, kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, isipokuwa kumbi na miundombinu nyingine inayohusika katika msuala ya filamu;


	maboresho yamefanyika kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Msanii” ni kama ilivyotafsiriwa katika Sheria.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia marekebisho ys Sheria
	

	
	“Mtandao” ni chama kilichoundwa na wasanii au wadau wa sanaa bila kujali ufanano wa fani husika kwa kuongozwa na katiba inayotambuliwa kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi;
	Maboresho yamefanyika kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Picha jongevu” itakuwa na maana ya muziki uliotengenezwa kwa njia ya video
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	“Sanaa” itakuwa na maana  kama ilivyotafsiriwa katika Sheria

	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Sheria” ni Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa Sura ya 204 kama ilivyofanyiwa marekebisho.


	Tafsiri imengezwakwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	"Shirikisho" maana yake ni muungano wa vyama  vya fani ya sanaa husika vikiongozwa na katiba yao iliyokubalika kwa masharti ya kanuni hizi au miongozo mingine itakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi;

	Tafsiri imeboreshwa kwa kuzingatia marekebisho ya Sheria
	

	
	“Tukio”maana yake ni tamasha, shindano, sherehe au burudani, utoaji wa tuzo au jambo lolote lile linalohusiha mjumuiko wa sehemu ya jamii na matumizi ya wasanii au kazi za sanaa.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya Sheria
	

	
	 “Usajili” ni utambuzi wa muda au wa kudumu kwa lengo la kuorodhesha na kutengeneza kanzidata ya wasanii, vikundi, vyama, mashirikisho, miundombinu au mitandao ya wadau wanaojishughulisha na masuala ya Sanaa nchini, utakaofanywa kwa mujibu wa vigezo vilivyobainishwa katika Sheria, Kanuni hizi na miongozo mingine itakayoandaliwa chini ya Kanuni hizi.
	Tafsiri imeongezwa kwa kuzingatia matakwa ya mabadiliko ya Sheria
	

	
	“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na masuala ya Sanaa;


	Hakuna marekebisho
	

	SEHEMU YA PILI

UKUZAJI WA SANAA

	Mafunzo mahususi kwa kikundi, 

Chama,

Shirikisho au

Mtandao wa sanaa
	4 (1), Ipendekezwa ili kukuza sanaa nchini Baraza liratibu au kuendesha mafunzo mahususi kwa kikundi, Chama, Shirikisho au Mtandao wa Sanaa kwa kufuata Kanuni au miongozo mingine itakayoandaliwa 

(2) Kabla au wakati wa kuomba au baada ya kusajiliwa na Baraza, kikundi, chama, shirikisho au mtandao unaojihusisha na jambo lolote la Sanaa utapaswa kuandaa na kufanyiwa mafunzo mahususi ili kujenga uwezo na uelewa wa mambo muhimu yanayopaswa kuzingatiwa katika shughuli za Sanaa wanazokusudia kuzifanya,

(3) Maombi kwa ajili ya mafunzo hayo yatawasilishwa kwa Katibu kwa njia ya barua na kubainisha mambo yafuatayo;-

(a) aina ya mafunzo mahususi wanayohitaji, 

(b) idadi ya wanaohudhuria mafunzo hayo, 

(c) mahali wanapohitaji mafunzo hayo yafanyike,

(d) muda uliotengwa kwa ajili ya mafunzo hayo, na

(e) chanzo cha fedha za kugharimia mafunzo hayo, 

(4) Baraza halitatoza gharama yoyote kwa ajili ya mafunzo hayo, isipokuwa gharama za kusafirisha na kuwatunza wawezeshaji wa mafunzo hayo walioidhinishwa na Baraza, zitalipwa na mwombaji wa mafunzo au Baraza kwa kadri itakavyoonekana inafaa.

(5) Kikundi, chama, shirikisho au mtandao ambao hautaweza kuandaa na kufanyiwa mafunzo hayo kabla ya kuanza rasmi shughuli zake kitapata usajili wa muda na kutakiwa kuandaa mafunzo hayo katika kipindi cha mwaka mmoja au kwa muda utakaotolewa na Baraza tangu kupewa usajili wa muda, isipokuwa;

(6) Kikundi, chama, shirikisho au mtandao hautapewa kibali cha kufanya jambo au shughuli yoyote inayohusisha Sanaa wala kushirikishwa katika masuala yoyote ya Serikali au yanayohusu sekta ya sanaa baada ya mwaka mmoja au muda uliotolewa tangu kuanzishwa kwake, pasipokuwa na usajili.
	Kanuni hii imeongewa ili kuwapatia mafunzo ya weledi wa uongozi viongozi wa vyama, mitandao na mashirikisho ili kutimiza mjukumu yao kikamilifu.
	

	Mafunzo mahususi kwa msanii binafsi au mdau wa sanaa
	5.- (1) Utaratibu uliotajwa katika Kanuni ya 4 Kipengere cha (1)-(6) kwenye kanuni hizi hautatumika kwa msanii au mtu yeyote anayeomba kusajiliwa kama msanii binafsi au mdau wa sanaa.

(2) Baraza litaandaa mafunzo yatakayowajumuisha waombaji binafsi zaidi ya mmoja na kuwafanyia mafunzo kwa pamoja baada ya kujiridhisha kuwa idadi ya waombaji hao inakidhi kuchangia gharama za wawezeshaji katika mahali patakapoteuliwa kuendeshea mafunzo hayo.


	Kanuni hii inaongezwa ili kuwapatia mafunzo ya kusimamia shughuli zao wasanii na wadau wa sanaa 
	

	Vituo na wataalam  maalum kwa ajili ya mafunzo

mahususi
	6. (a) Endapo waombaji wa mafunzo yaliyoainishwa katika Kanuni ya 4 ya Kanuni hizi hawatabainisha mahali pa mafunzo, au waombaji binafsi wanapotoka sehemu tofauti za Tanzania, Baraza litawashirikisha wahusika katika kuteua vituo maalum  au litashirikiana na taasisi zingine za mafunzo zilizopo katika maeneo  yaliyo karibu na waombaji ili kuepuka gharama, upotevu wa muda na usumbufu kwa waombaji.

(b) Vikundi, vyama, mashirikisho au mitandao zaidi ya mmoja inaweza kushirikiana na kuandaa mafunzo ya pamoja.


	Kanuni hii inaongezwa ili kuwapatia mafunzo wasanii na wadau wa sanaa waliopo sehemu mbalimbali hapa
	

	SEHEMU YA TATU

USIMAMIZI WA MASUALA YA SANAA

Maonesho, Matamasha, tuzo na mashindano



	Baraza kuandaa na kuratibu  maonesho, matamasha, tuzo na mashindano ya sanaa
	7. (1) Kwa kuzingatia mamlaka lililopewa chini ya  kifungu cha 4 cha Sheria, Baraza litaandaa, kuendesha na kuratibu maonesho, matamasha, tuzo au mashindano, au kuratibu maonesho, matamasha, tuzo au mashindano ya sanaa yalioandaliwa na mtu mwingine kwa lengo la kuibua, kukuza na kuendeleza  vipaji  vya sanaa nchini.

(2) Katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa katika kipengele cha (1) cha Kanuni hii,  Baraza linaweza kushirikiana na wadau wengine wa ndani au  nje ya Tanzania Bara baada ya kuzingatia matakwa ya sheria nyingine za Nchi.

(3) Mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao  au asasi yoyote inayokusudia kuendesha onesho, tamasha, tuzo au mashindano yanayohusisha kazi yoyote ya sanaa italazimika  kuomba kibali kutoka Baraza kabla ya kuandaa onesho, tamasha, tuzo au mashindano hayo, na tukio hilo la sanaa litafanyika chini ya uratibu wa Baraza au kwa kadri itakavyoelekezwa na Baraza.

(4) Maonesho,  Matamasha, tuzo au mashindano yanayolengwa  na Kanuni hii ni yale  ambayo msingi wa kufanyika au ushindani wake ni kuhamasisha matumizi ya sanaa katika kuelimisha jamii katika shughuli mbalimbali za kiuchumi, kisiasa, kijamii, kuibua vipaji vipya, au kukuza vipaji vilivyoibuliwa, vikundi kujitangaza au  kuuza kazi zao za sanaa. 

(5) mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao au asasi yoyote itakayokiuka masharti ya Kanuni hii itakuwa imetenda kosa na ikithibitika mhusika atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika jedwali la tano la kanuni hizi.


	Kanuni hii imerekebishwa ili kuboresha mamalaka ya Baraza katika usimamizi wa matukio ya kisanaa
	

	Utaratibu wa kuomba kibali cha kuandaa tamasha, maonesho, tuzo au mashindano
	8.(1) Mwombaji wa Kibali cha kuandaa maonesho, tamasha, tuzo au mashindano chini ya Kanuni hizi atafuata utaratibu ufuatao:- 

(a) Atajaza fomu ya maombi ya kibali kama ilivyoainishwa katika jedwali la nne kwenye Kanuni hizi;  

(b) Atarejesha fomu iliyojazwa ipasavyo ikiwa na viambatisho vilivyotajwa katika fomu hiyo  kwa kuzingatia mahali, muda na namna atakavyoelekezwa wakati wa kuchukua fomu husika,  
(c) Maombi yatafanyiwa kazi na Baraza kisha Mwombaji atajulishwa uamuzi juu ya maombi yake ndani ya muda utakaoainishwa katika Mkataba wa Huduma kwa Mteja au miongozo mingine itakayotolewa mara kwa mara chini ya Sheria na Kanuni hizi,
(d) Mwombaji aliyekubaliwa atajulishwa ili alipie tozo ya Kibali hicho kama ilivyoainishwa katika jedwali la pili katika Kanuni hizi kisha atapatiwa stakabadhi halisi na hati ya kibali.
(2) Mwombaji ambaye maombi yake yamekataliwa atajulishwa sababu za kukataliwa kwa maombi yake.
(3) Kama kukataliwa kwake kumetokana na dosari zinazoweza kurekebishika basi mwombaji atajulishwa dosari hizo ili aweze kurekebisha na kuwasilisha upya maombi yake.
(4)  Endapo mwombaji hataridhika na sababu za kukataliwa usajili zilizotolewa,  anaweza kukata rufaa kwa Waziri.
(5) Kibali kilichotolewa chini ya Kanuni hii kitatumika kwa ajili ya onesho, shindano au tamasha moja na sehemu moja tu. 

(6) Endapo mwombaji anataka kufanya onesho, tamasha au mashindano ya kitaifa yatakayohusisha matukio kufanyika katika sehemu zaidi ya moja, atapaswa kuomba na kulipia kibali cha kitaifa kwa ajili ya kukitumia kila mahali atakapoenda kufanya tukio.

(7) Kibali kinachoombwa kwa ajili ya kipengele cha (6) katika Kanuni hii, kitatolewa na Makao Makuu ya Baraza.
(8) Mamlaka husika itateua mratibu ambaye atashirikiana na waandaji ili kufanikisha tukio husika
(9) Waandaaji wa tukio watatakiwa kutoa ushirikiano kwa afisa aliyeteuliwa kuratibu tukio hilo

	Kanuni hii imeboreshwa ili kuongeza wigo wa uratibu wa matukio ya kisanaa na kuweka utaratibu mzuri wa kufuawta na waandaaji wakati wa kuomba vibali
	

	Viambatisho vya maombi ya kibali cha maonesho, tamasha au mashindano
	9.- (1) Mwombaji wa kibali cha kuendesha maonesho, tamasha, tuzo au mashindano ya sanaa hatapewa kibali husika isipokuwa kama amewasilisha andiko lenye vielelezo vifuatavyo siku thelathini (30) kabla ya tukio:-

(a) Ratiba ya matukio ya maonesho, tamasha, tuzo au mashindano husika,

(b) Kanuni zitakazoongoza  onesho, tamasha, tuzo au mashindano hayo;

(c) Vigezo vya washiriki wa onesho, tamasha, tuzo au mashindano hayo;

(d) Wasifu wa waamuzi watakaotumika katika mashindano hayo;

(e) Vigezo  vya   ushindi;  

(f) Nakala za Nyaraka  za zawadi zitakazotolewa kwa washindi;

(g) Utaratibu wa makabidhiano ya  zawadi kwa washindi.
(h) Orodha ya wasanii watakaoshiriki ambao watatakiwa kuwa na usajiliwa wa Baraza na kuwa na vibali hai
(i) Mikataba kati ya waandaaji na washiriki

(j) Mikataba kati ya waandaaji na wadhamini
(k) Kumbi za sanaa zitakazotumika ambazo zimesajiliwa na Baraza na kuwa na vibali hai
(l) Maagizo mengine yoyote kwa kadri atakavyoelekezwa na Baraza.
	Kanuni hii imeboreshwa ili kuainisha viambatisho wakati wa uombaji wa vibali vya kufanya matukio ya kisanaa
	

	(b)Vibali vya Maonesho ya Sanaa, burudani au mashindano

	10
	Vibali vya maonesho, tamasha, tuzo au mashindano kutolewa na Baraza au Kamati za Sanaa
	10.- (1) Mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao au taasisi yoyote inayotaka kuandaa au kufanya maonesho, tamasha, tuzo, mashindano au tukio lingine lolote linalohusisha matumizi ya aina yoyote ya kazi ya sanaa itapaswa kuomba kibali cha tukio husika kutoka Baraza au Kamati za Sanaa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na miongozo mbalimbali itakayotolewa na Baraza.
	Kanuni hii imeboreshwa ili kuweka utaratibu mzuri wa utoaji wa vibali vya Baraza na Kamati za Sanaa za Wilaya na Mikoa
	

	
	(2) Katika kutekeleza kwa tija masharti ya kipengele cha (1) cha Kanuni hii, Baraza litaimarisha na kuzijengea uwezo Kamati za 
t una
a Wilaya kwa kupelekea mifumo ya utendaji kazi pamoja na kuwafanyia mafunzo watendaji wa Kamati hizo mara kwa mara.


	
	

	
	(3) Mwombaji kibali cha maonesho,  tamasha, tuzo, mashindano au tukio lingine lolote linalohusisha matumizi ya aina yoyote ya kazi ya sanaa chini ya kifungu hiki ataruhusiwa kufanya tukio husika baada ya kupata kibali  kwa kufuata utaratibu ufuatao:-

(a) kwa tukio linalohusisha mikoa zaidi ya mmoja, jiji, au manispaa  maombi ya kibali yatawasilishwa Makao Makuu ya Baraza;

(b) kwa tukio linalohusisha zaidi ya wilaya moja katika mkoa, maombi ya kibali yatawasilishwa katika  Kamati ya Sanaa ya Mkoa husika;

(c) Kwa Matukio ya sanaa yanayohusisha wilaya moja, maombi ya kibali yatawasilishwa katika Kamati ya Sanaa ya wilaya inayohusika;

(d) Kwa vibali vyote vilivyotolewa katika Wilaya na Mikoa nakala za vibali hivyo zitaletwa Baraza.
(e) Zawadi zitakazotolewa ni lazima ziwasilishwe zenyewe au kivuli chake (kama haziwezi kusafirishwa), siku ishirini na moja  (14) kabla ya tukio ili zikaguliwe na kujirithisha

(f) Kwa zile zawadi zisizoweza kusafirishwa, afisa wa mamlaka husika anaweza kutembelea mahali zawadi hizo zilipo na kuzigakua

(g) Maombi yote ya mialiko kwa wageni rasmi katika matukio ya sanaa ni lazima yapelekwe kwenye mamlaka husika ili mamlaka hiyo iweze kufanya utaratibu wa kuwasiliana na mhusika

(h) Asilimia 75 ya malipo ya vibali vilivyotolewa katika Mikoa na Wilaya italipwa Baraza na uthibitisho wa malipo hayo kuwasilishwa Baraza pamoja na tathimini ya tukio husika

(i) Taarifa ya tathimini ya tukio kwa matukio yote ya sanaa ni lazima iwasilishwe kwenye mamalaka iliyotoa kibali, ndani ya siku ishirini na moja (21) baada ya tukio kufanyika

(4) kwa mujibu wa Kanuni hii mamlaka husika itamaanisha Wilaya, Mkoa au Barza la Sanaa la Taifa

	
	

	Masharti ya kibali cha maonesho, burudani, tamasha au mashindano
	11 (1).- Kibali kinachoombwa na mtu, kikundi,chama, shirikisho, mtandao au taasisi yoyote kwa ajili ya kuandaa au kufanya maonesho, mashindano au tukio lingine lolote linalohusisha matumizi ya aina yoyote ya kazi ya sanaa kitatolewa kwa kuzingatia masharti yafuatayo:-

(a) Mwombaji awe amesajiliwa au kutambuliwa na Baraza kwa mujibu wa Sheria na kanuni hizi,
(b) Mwombaji aonyeshe uwezo wa kumudu gharama za uandaaji wa tukio husika
(c) Endapo Mwombaji siyo msanii awe na mtaalamu wa sanaa na atumie wasanii waliosajiliwa na kuwa na vibali hai vya kufanya shughuli za sanaa vilivyotolewa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi. 

(d) Mwombaji abainishe muda, siku na mahali ambapo tukio husika litafanyika,

(e) Mwombaji abainishe jinsi atakavyozingatia maadili, 
t una heshima ya watendaji na hadhira ya tukio hilo, 

(f) Mwombaji abainishe jinsi atakavyodhibiti uwepo wa watoto endapo shughuli husika itafanyika;

(i)         baada ya saa kumi na mbili jioni,

(ii) katika kumbi au sehemu za starehe za watu wazima,

(iii) kwa kuhusisha matumizi ya vileo na

(g)  Maelekezo mengine kwa kadri yatakavyotolewa na Baraza.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuongeza masharti mengine ya kuzingatiwa kwa ajili ya waombaji wote wanaotaka kuandaa matukio ya kisanaa
	

	
	(2) Utaratibu ulioelezwa katika kipengele cha (1) hapo juu hautahusu vibali vya wasanii wanaoenda kufanya sanaa nje ya Tanzania au wale wanaoingia nchini kwa ajili ya kufanya kazi yoyote ya sanaa.


	
	

	
	(3) Endapo Mtu, kikundi, chama, shirikisho, mtandao au taasisi yoyote iliyopewa kibali kwa ajili ya kuandaa au kufanya maonesho, tamasha, kutoa tuzo, mashindano au tukio lingine lolote chini ya kifungu hiki atakiuka sharti moja au zaidi kati ya yaliyotajwa katika kipengele cha (1) cha Kanuni hii atakuwa ametenda kosa na ikithibitika katika Kamati ya Nidhamu na Maridhiano, atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika jedwali la tano katika Kanuni hizi.
	
	

	Usalama katika matukio ya kisanaa
	12.- (1) Mtu, Kikundi, chama, Shirikisho, Mtandao au asasi yoyote iliyopewa kibali cha kuendesha tamasha au mashindano au tukio lolote la litakalohusisha sanaa chini ya Kanuni hizi itakuwa na dhamana ya kuhakikisha uwepo wa huduma ya kwanza, ulinzi na usalama wa watu na mali zao wakati wote wa shughuli husika.

(2) Mwandaaji wa tukio lolote la sanaa ambaye atathibitika kukiuka masharti yaliyomo katika kipengere cha (1) cha Kanuni hii na kusababisha kutokea  madhara kwa binadamu au mali katika tukio husika, atakuwa ametenda kosa dhidi ya Kanuni hizi na atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika jedwali la tano la Kanuni hizi.
	Kanuni hii imeboreshwaili kuongeza uwajibikaji wa muandaa tukio la kisanaa ili kuwalinda wateja wake kiusalama
	

	(c) Usajili wa msanii au Mdau Binafsi wa Sanaa

	Wasanii au mdau binafsi, vikundi,vyama, -mashirikisho au mitandao ya sanaa kusajiliwa na Baraza
	13.- (1) Katika kutekeleza wajibu wake chini ya Kifungu cha 4(i) cha Sheria Baraza litafanya usajili wa wasanii au wadau binafsi, vikundi, vyama, mashirikisho au mitandao inayojishughulisha na sanaa na kutunza kanzidata ya waliosajiliwa wote, kwa kufuata utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hizi.

(2) Kwa madhumuni ya sehemu hii, “mdau binafsi” itakuwa na maana ya mtu mwingine yeyote ambaye siyo msanii, anayejihusisha na shughuli yoyote ya sanaa akiwa peke yake, na “wadau binafsi” itamaanisha wingi wake.
	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya kisheria na kuongeza wigo wa wasajiliwa wa Baraza wakiwemo wadau binafsi wanajishughulisha na masuala ya sanaa
	

	Utaratibu wa kumsajili msanii au mdau binafsi
	14 (1).- Mtu yeyote anayefanya kazi ya sanaa ya aina yoyote au mtu ambaye anajishughulisha na biashara inayohusisha na kazi yoyote ya sanaa iliyoainishwa katika Sheria na Kanuni hizi atasajiliwa na Baraza kwa kufuata utaratibu ufuatao:-

(a) Atawasilisha maombi kwa Katibu kwa kujaza fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi,

(b) Ataambatisha picha tatu za pasipoti, na moja kati ya nakala ya cheti cha kuzaliwa, kitambulisho cha Taifa, au barua ya uthibitisho wa makazi au ofisi  kutoka  serikali ya mtaa anapoishi au ofisi ilipo na wasifu wake,

(c) Atalipa tozo ya usajili kama ilivyoainishwa katika Jedwali la pili la 

            Kanuni hizi na kuambatisha stakabadhi ya malipo,

(d) Atapatiwa hati ya Usajili na/au kitambulisho maalum kwa mujibu wa Kanuni hizi ili kuonyesha kuwa yeye ni msanii au mdau anayetambuliwa na Baraza, isipokuwa hati ya usajili au kitambulisho havitatumika kama kibali cha kufanya matukio ya sanaa.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kutoa utaratibu wa usajili kwa msanii au mdau bnafsi lakini pia kuongeza mamlaka ya Baraza kutoa miongozo  itakayotakiwa kuzingatiwa na wasajiliwa wakati wa usajili
	

	
	
	(2) Msanii binafsi mwenye umri chini ya miaka 18 atasajiliwa chini ya usimamizi wa mzazi au mlezi wake na usajili wake utakuwa hivyo hadi atakapotimiza umri wa Mtu Mzima ndipo ataweza kujisajili kama msanii binafsi. 
	
	

	
	
	(3) Mtu yeyote atakayejishughulisha na kazi yoyote ya sanaa pasipo kusajiliwa au kutambulliwa na Baraza atakuwa ametenda kosa dhidi ya Kanuni hizi na atapaswa kulipa faini iliyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.


	
	

	
	
	
	
	

	
	(4) Mtu yeyote anayewasilisha maombi ya usajili anapaswa kutumia Fomu  zilizoandaliwa mahususi kwaajili ya kuwasilishia  maombi hayo zinazopatikana katika maeneo rasmi yafuatayo:-

(i) Ofisi za Makao Makuu ya Baraza, 

(ii) Ofisi za Baraza za Kanda, mikoa au Wilaya

(iii) Ofisi za Kamati za Sanaa za Wilaya 

(iv) Tovuti ya Baraza 

(v) Tovuti za Halmashauri za Wilaya.

(5) Baraza litatoa miongozo mbalimbali itakayoweka vigezo vya kuzingatia kwa yeyote atakayehitaji kusajiliwa kama msanii au mdau binafsi.


	
	

	Matumizi ya  wasanii ambao hawajasajiliwa
	15. (1) Mtu, kampuni, chama au asasi ya aina yoyote inayotaka kumtumia msanii, kwa ajili ya burudani, tangazo, tamasha, au kazi nyingine yoyote inayohusisha usanii wake, inao wajibu wa kujiridhisha kwamba msanii huyo amesajiliwa na kuwa na kibali hai kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi, kutokufanya hivyo ni kosa dhidi ya Kanuni hizi ambalo adhabu yake ni faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.

 (2) Mikataba yote baina ya Wadau wanaotumia wasanii au kazi za sanaa itapaswa kuwa na kifungu kinachomtaka msanii kutoa tamko juu ya kusajiliwa kwake au kazi yake  kabla ya kutumika kwake katika mkataba huo. 
(3) Kutoa taarifa za uongo juu ya usajili wake au kazi yake ya sanaa ni kosa dhidi ya Kanuni hizi na akithibitika atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.
	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya Kisheria na kuhimiza matumizi ya wasanii waliosajiliwa na Baraza na kuwa na vibali hai ambavyo vinatolewa kila mwaka
	

	(d). Usajili wa vyama vya sanaa

	Usajili wa vikundi,vyama, mashirikisho na mitandao ya sanaa


	16.- (1) Ili kikundi, chama, shirikisho au mtandao wowote unaojihusisha na kazi yoyote ya sanaa uweze kufanya shughuli zake kisheria utapaswa kusajiliwa na Baraza kwa mujibu wa masharti ya Kanuni hizi.

(2) Kwa madhumuni ya sehemu hii neno “chama” linawakilisha kikundi, chama, shirikisho, mtandao au jumuiya ya aina yoyote ile inayojihusisha na masuala ya sanaa.
	Kanuni hii imeboreshwa ili Kuweka utaratibu mzuri wa usajili wa vyama vya sanaa
	

	Usajili wa  chama katika ngazi ya Wilaya.
	17.-(1) Ili chama chochote kiweze kusajiliwa na kufanya shughuli zake katika Wilaya nzima kinapaswa kuwasilisha maombi yake kwa  Kamati ya Sanaa ya Wilaya ambamo kinaendesha shughuli husika kwa kufuata utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hii.
	Kanuni hii imerekebishwa ili kutoa vigezo kwa chama kusajiliwa katika ngazi ya wilaya
	

	
	(2) Baada ya kupokea maombi hayo Kamati ya Sanaa ya  Wilaya itayapeleka kwa Katibu kwa ajili ya hatua za kukamilisha usajili na kuingiza taarifa za chama hicho katika kanzidata ya vyama vya sanaa.
	
	

	
	(3) Chama kinachokusudia kufanya kazi za sanaa katika Wilaya nzima kitasajiliwa na Baraza baada ya  kutimiza masharti yafuatayo:

(a) Kujaza fomu mahususi ya maombi hayo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi. 

(b) Kuwasilisha nakala tatu za Katiba ya Chama.

(c) Kuwasilisha muhtasari uliotiwa saini na Mwenyekiti na Katibu wa kikao kilichofikia uamuzi wa kuunda chama cha Wilaya na kupitisha Katiba, 

(d) Kuwasilisha orodha ya majina iliyotiwa saini na kila mwanachama,

(e) Kulipa tozo ya usajili iliyoainishwa katika Jedwali la pili la Kanuni hizi.


	
	

	
	(4) Ili chama kiwe na hadhi  ya Wilaya ni lazima kiwe na angalau mwanachama mmoja katika Tarafa  zaidi ya moja zinazounda Wilaya husika
	
	

	Usajili wa chama, katika ngazi ya Mkoa.
	18.- (1) Ili chama chochote kiweze kusajiliwa na kufanya shughuli zake katika Mkoa mzima kinapaswa kuwasilisha maombi yake kwa  Kamati ya Sanaa ya Mkoa ambamo kinaendesha shughuli husika kwa kufuata utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hii.
	Kanuni hii imerekebishwa ili kutoa vigezo kwa chama kusajiliwa katika ngazi ya Mkoa
	

	
	(2).  Baada ya kupokea maombi hayo Kamati ya Sanaa ya Mkoa itayapeleka kwa Katibu kwa ajili ya  hatua za kukamilisha usajili na kuingiza taarifa za chama hicho katika kanzidata ya vyama vya sanaa.
	
	

	
	(3). Chama kinachofanya kazi za sanaa katika Mkoa  kitasajiliwa na Baraza baada ya kutimiza masharti yafuatayo:- 

(a). Kujaza fomu mahususi ya maombi hayo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi,

(b). Kuwasilisha nakala tatu za Katiba ya Chama wakati wa kuwasilisha fomu ya maombi.

(c). Kuwasilisha muhtasari uliotiwa saini na wajumbe waliohudhuria kikao    kilichofikia uamuzi wa kuunda chama cha mkoa na kupitisha Katiba ya chama

(d). Kuwasilisha orodha ya majina ya wanachama wote,

(e). Kulipa tozo ya usajili iliyoainishwa katika Jedwali la pili la Kanuni hizi.


	
	

	
	(4) Ili chama kiwe na hadhi  ya  Mkoa ni lazima kiwe na wanachama katika Wilaya  zaidi ya moja zinazounda  Mkoa husika ;
	
	

	Usajili wa chama katika ngazi ya Taifa
	19(1).- Ili chama chochote kiweze kusajiliwa na kufanya shughuli zake katika sehemu yoyote ya Tanzania Bara  kinapaswa kuwasilisha maombi yake kwa  Katibu kwa kufuata utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hii.
	Kanuni hii imerekebishwa ili kutoa vigezo kwa chama kusajiliwa katika ngazi ya Taifa
	

	
	(2). Chama kinachofanya kazi za sanaa katika eneo lote la Tanzania Bara   kitasajiliwa na Baraza baada ya kutimiza masharti yafuatayo:- 

(a). Kujaza fomu mahususi ya maombi hayo kama ilivyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi,

(b). Kuwasilisha nakala tatu za Katiba ya Chama wakati wa kuwasilisha fomu ya maombi.

(c). Kuwasilisha muhtasari uliyotiwa saini na wajumbe waliohudhuria kikao    kilichofikia uamuzi wa kuunda chama cha mkoa na kupitisha Katiba ya chama

(d). Kuwasilisha orodha ya majina ya wanachama wote,

(e). Kulipa tozo ya usajili iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi.


	
	

	
	(3). Ili chama kiwe na hadhi  ya  Kitaifa ni lazima kiwe na wanachama katika Mikoa   angalau zaidi ya nusu ya mikoa yote Tanzania Bara.


	
	

	Masharti ya jumla kwa vyama  katika ngazi zote
	20 (1).-Baada ya kupokea maombi kutoka katika Kamati za Sanaa za Wilaya, Mkoa au Kamati ya Baraza, chama kinachoomba usajili wa Kitaifa, Baraza litahakiki fomu na viambatisho vilivyowasilishwa na kufanya mambo yafuatayo:-

(a) Endapo hataona dosari yoyote, atakisajili chama hicho kwa kuingiza jina lake katika Kanzidata ya Vyama vya Sanaa na kukipatia hati ya Usajili ndani ya siku 14 tangu kuwasilishwa kwa maombi husika.

(b) Endapo Baraza litabaini dosari zozote zinazorekebishika, katika fomu au viambatisho vilivyowasilishwa, litamjulisha mwombaji husika upungufu uliopo na kumtaka afanye marekebisho katika kipindi atakachoona kinafaa kumpa kabla Baraza halijakamilisha usajili wa mwombaji huyo.

(c) Endapo Baraza litabaini dosari zozote zisizorekebishika, katika fomu au viambatisho vilivyowasilishwa, atakataa kukisajili chama hicho na kumjulisha mwombaji husika uamuzi huo na sababu za kuamua hivyo. 

(2). Baraza linaweza kukataa kusajili Chama  kutokana na moja ya mambo yafuatayo:-

(a) Jina linafanana na Chama Kingine kiasi kwamba linaweza kuleta utata kwa  jamii au wanachama wenyewe,

(b) Jina hilo halifai kwa muktadha wa staha ya lugha katika jamii ya Tanzania,

(c) Katiba au baadhi ya vifungu vya Katiba vinachochea ubaguzi wa rangi,jinsia, ukabila, uraia au dini

(d) Madhumuni ya chama hicho ni kuwanufaisha wachache kwa kuwatumia walio wengi,

(e) Madhumuni ya chama hicho ni kuingilia shughuli za chama kingine ambacho hakijafutwa kwa mujibu wa Sheria,

(f) Madhumuni ya chama hicho yanakinzana au hayazingatii Sera inayoongoza Sekta ya Sanaa.

(g) Katiba ya chama haijazingatia masharti ya Kanuni hizi au miongozo mbalimbali iliyotolewa na itakayotolewa na Baraza.

(h) Sababu nyingine yoyote kwa kadri Baraza litaavyoona inafaa.

(3). Endapo itatokea Mwombaji yeyote hajaridhika na uamuzi uliotolewa na Baraza katika sehemu hii, atakata rufaa kwa Waziri na uamuzi wa Waziri utakuwa wa mwisho.

(4) Mwombaji yeyote anayeandaa Katiba kwa ajili ya kuwasilisha katika Baraza kwa ajili ya usajili wa chama kwa mujibu wa Kanuni hizi atapaswa kuzingatia uwepo wa mambo yafuatayo katika Katiba husika;

(a) Jina fasaha la Chama,

(b) Anuani ya posta na mahali ilipo ofisi ya chama,

(c) madhumuni ya chama,

(d) Mipaka ya chama kiutendaji

(e) Aina ya sanaa inayohusika nayo,

(f) Uchaguzi wa viongozi na muundo wa uongozi,

(g) Mamlaka ya  kamati mbalimbali,

(h) Kalenda ya mikutano,

(i) Mfumo wa kushughulikia migogoro,

(j) Sifa,Wajibu, mamlaka na muda wa viongozi,

(k) Kukiukwa kwa Katiba ya Chama,

(l) Marekebisho au mabadiliko ya Katiba,

(m) Vyanzo vya mapato,

(n) Usimamizi wa Fedha,

(o) Haki, wajibu na ukomo wa mwanachama.

(p) Kuvunjika kwa chama 

(q) Usimamizi wa mali za chama baada ya chama kuvunjika 

(r) Baraza la wadhamini

(5)Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika kipengere kidogo cha (4) cha Kanuni hii, Baraza linaweza kufanya mambo yafuatayo;

(a) Kutoa miongozo mbalimbali itakayozingatiwa na vyama wakati wa usajili  na namna bora ya uendeshaji wa vyama

(b) Kusimamia uchaguzi wa viongozi wa vyama

(c) Kuzuia mtu yeyote kugombea uongozi ndani ya chama au kutengua uongozi wake kwa aliyeko madarakani kwa kuzingatia katiba ya chama au pale itakapolazimu kwa maslahi ya chama

(d) Kutoa maelekezo yoyote kwa kadri itakavyoonekana inafaa kwa maslahi mapana ya chama na sekta ya sanaa kwa ujumla
(6). Chama chochote kilichosajiliwa na Baraza kinaweza kufanya utambuzi wa wanachama wake kwa lengo la kutengeneza kanzidata yake, lakini, usajili wa msanii kwa chama chake hauchukui nafasi ya umuhimu wa msanii au mdau wa sanaa kusajiliwa na Baraza.

(7) Mara baada au kabla ya usajili, chama kitahakikisha kuwa wanachama wake wote ambao hawana usajili wa Baraza, wamesajiliwa na Baraza kwa mujibu wa kanuni hizi.  

(8) Endapo kuna kusudio la kuvunja jumuiya, kikundi, chama au asasi yoyote iliyosajiliwa na Baraza, ni sharti  taarifa za kimaandishi ziwasilishwe Baraza kwa kujaza fomu maalum katika jedwali la nne la kanuni hizi.

(9) Baraza mara baada ya kupokea taarifa hizo, litatoa ushauri kulingana na katiba ya chama, Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali inayotolewa na Baraza.
	Kanuni hii imerkebishwa ili kutoa masharti ya jumla ya usajili kwa vyama ngazi zote na vigezo vya kuzingatiwa wakati wa kuleta maombi ya usajili 
	

	(e).Usajili wa miundombinu ya sanaa

	Miundombinu ya sanaa kusajiliwa na Baraza.
	21 (1).- Miundombinu yoyote inayohusiana na utendekaji wa  kazi za sanaa, sherehe na burudani, isipokuwa inayohusika na filamu, itatakiwa kusajiliwa na Baraza.

(2) Mmiliki  yeyote wa jengo, eneo la wazi au vifaa vinavyotumika kama miundombinu ya sanaa atawasilisha maombi kwa Katibu kupitia Kamati ya Sanaa ya Wilaya, kwa kujaza fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi, ili miundombinu anayoimiliki isajiliwe kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.

(3). Mtu, au asasi yoyote itakayothibitika kuendesha biashara au kukodisha miundombinu ya sanaa bila kuwa na usajili wa Baraza itakuwa imetenda kosa dhidi ya Kanuni hizi na ikithibitika mhusika atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi. 

(4). Msanii au mdau yeyote wa sanaa anayeandaa tamasha, maonyesho, mashindano au tukio lolote linalohusisha aina yoyote ya miundombinu  ya sanaa anapaswa kujiridhisha kama miundombinu itakayotumika katika tukio hilo imesajiliwa na imelipiwa tozo stahiki, kutokufanya hivyo ni kosa dhidi ya Kanuni hizi.  Baraza linaweza kusitisha kibali cha shughuli inayotumia miundombinu ambayo haijasajiliwa na mmiliki atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.

(5). Asilimia 25 ya tozo ya usajili na vibali iliyopokelewa kutoka kwa mwombaji aliyewasilisha maombi yake kupitia Halmashauri, itabaki katika Halmashauri husika kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za sanaa.

(6) Vibali vya miundombinu ya sanaa vitatakiwa kuhuishwa kila mwaka kwa kulipia tozo iliyoainishwa katika jedwali la pili la Kanuni hizi.


	Kutoa utaratibu wa usajili wa miundombinu ya sanaa
	

	(f) Masharti ya Jumla kuhusu Usajili

	Kutoa taarifa za uongo au zisizo sahihi wakati wa usajili
	22. (1) Itakuwa ni jukumu la msajiliwa wa Baraza kutoa taarifa sahihi wakati wa usajili wake, miundombinu ya sanaa ama kazi yake ya sanaa.

(2) Msajiliwa wa Baraza yeyote atakayekiuka masharti ya kipengere cha (1) cha Kanuni hii atakuwa ametenda kosa na atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika jedwali la tano la Kanuni hizi.
	Kanuni hii imeongezwa ili kudhibiti utoaji wa tarifa zisizo sahihi wakati wa kufanya usajili, yeyé mwenyewe, kazi zake za sanaa au usajili wa miundombinu ya sanaa
	

	Marekebisho ya taarifa baada ya usajili
	23.(1) Mtu, kikundi, chama, shirikisho au asasi yoyote iliyofanya usajili au utambuzi kwa mujibu wa Kanuni hizi inaweza  kufanya marekebisho ya taarifa zake za usajili au utambuzi kwa kujaza fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi na kulipia tozo ya mabadiliko hayo iliyoainishwa katika Jedwali la pili katika Kanuni hizi kabla ya Baraza kuingiza mabadiliko hayo katika Kanzidata husika.

(2) Mabadiliko yaliyoombwa hayataanza kutumika mpaka Baraza litakapotoa idhini kwa maandishi.

(3) Itakuwa ni kosa kwa mwombaji kuanza kutumia marekebisho ya taarifa zake kabla hayajaidhinishwa na Baraza na ikithibitika mhusika atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.

(4). Baraza linaweza kukataa marekebisho yaliyoombwa kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo zilizotajwa katika kifungu cha 20(2) cha Kanuni hizi.
	Kanuni imeboreshwa ili kutoa utaratibu mzuri wa kuafuata kwa msajiliwa yeyote anayetaka kurekebisha tarifa zake za usajili
	

	 Kuondolewa usajili au utambuzi

	24. (1).-  Usajili au utambuzi uliofanywa kwa mujibu wa Kanuni hizi utafutwa na Baraza wakati wowote endapo itabainika kuwa, msanii, kikundi, chama, Shirikisho, Mtandao, Asasi au msajiliwa yeyote aliyesajiliwa au kutambuliwa chini ya Kanuni hizi amefanya mojawapo ya mambo yafuatayo:-

(a) Kutekeleza mambo tofauti na madhumuni yaliyoainishwa katika Katiba iliyowasilishwa wakati wa usajili au marekebisho yaliyoidhinishwa,
(b) Kukiuka masharti yoyote kama yalivyoainishwa katika Kanuni hizi
(c)  Kutiwa hatiani na Mahakama kutokana na makosa dhidi ya maadili, ubakaji, ushoga, ndoa za jinsia moja, ukwepaji kodi, uhujumu uchumi,ugaidi, madawa ya kulevya, au makosa mengine yoyote ya jinai 

(d) Kukiuka maadili kama ilivyoainishwa katika Sheria, Kanuni hizi au uvunjifu wa Sheria nyingine za nchi
(e) Kuwasilisha tamko la kuacha kufanya kazi za sanaa kwa hiari yake kwa kujaza fomu mahususi iliyoainishwa katika jedwali la nne la Kanuni hizi

(f) Kwa sababu nyingine yoyote ambayo Baraza litaona inafaa kumfutia usajili msajiliwa.

(2) Kabla ya kufuta usajili au utambuzi kutokana na sababu zilizotajwa katika kipengere cha (1) cha Kanuni hii, Baraza kwa kutumia fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi, litatoa taarifa ya kusudio la kufuta usajili kwa lengo la  kutoa fursa kwa muhusika ama wahusika kutoa sababu kwa nini wasifutiwe usajili au utambuzi. 

(3). Baada ya kupokea taarifa kwa mujibu wa Kanuni hizi msajiliwa au mtambuliwa atatakiwa kufika mbele ya Baraza ili kujitetea au kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi ndani ya muda aliopewa tangu kupokea taarifa hiyo. 

(4). Baraza litaendelea kutoa uamuzi kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (1) hata kama msajiliwa au mtambuliwa hajaleta utetezi wake baada ya kupewa nafasi hiyo kwa mujibu wa Kanuni ndogo ya (3);

(a)  Baada ya kupokea utetezi kutoka kwa Msanii au mdau  aliyepewa nafasi kwa masharti ya Kanuni hizi, au 

(b)  Baada ya msanii au mdau wa sanaa kutowasilisha utetezi wake baada ya kutakiwa kufanya hivyo kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (3),

(5) Baraza litatoa uamuzi wa kufuta rasmi usajili au utambuzi wa msanii, kikundi, chama, shirikisho, mtandao, mdau wa sanaa au mmiliki wa miundombinu kuanzia tarehe ya tangazo hilo.

(6). Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote, chombo chochote cha habari au cha usafiri kutumia, msanii aliyefungiwa au kufutiwa usajili, miundombinu, kazi ya sanaa iliyofungiwa au kufutiwa usajili au utambuzi na Baraza na ikithibitika mkosaji anaweza kutozwa faini kama ilivyoanishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi. 


	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya mabadiliko ya Sheria 
	

	 Mamlaka ya Baraza kuitisha taarifa au kuwatembelea wadau wake au matukio ya sanaa.
	25. (1) Baraza litakuwa na mamlaka ya kumuita ofisini msanii, kiongozi wa kikundi, chama, shirikisho, mtandao, mmiliki wa kumbi au asasi yoyote iliyosajiliwa au kutambuliwa kwa mujibu wa Kanuni hizi,  ili kutoa taarifa inayohitajika au kupokea maelekezo ya Baraza kwa kadri itakavyohitajika.

(2) Endapo mhusika aliyetajwa katika kanuni ndogo ya (1) hataitikia wito, Baraza litaendelea na utaratibu mwingine kwa kadri itakavyoonekana inafaa kwa mujibu wa Kanuni hizi.

(3). Baraza litakuwa na mamlaka ya kutembelea eneo lolote la miundombinu ya sanaa au tukio lolote linaloandaliwa au kufanywa na msanii au mdau aliyesajiliwa, kutambuliwa na kupewa kibali na  Baraza kwa lengo la kujiridhisha  juu ya utekelezaji wa  Sheria na Kanuni hizi au kuhakiki taarifa zilizowasilishwa na mmiliki, msanii au mdau huyo wakati wa usajili au kuomba kibali cha tukio..

(4). Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kumzuia Katibu, afisa yeyote wa Baraza au mtu yeyote anayetekeleza majukumu ya Baraza yaliyotajwa katika kipengele cha (3) katika Kanuni hii na ikithibitika mkosaji atakuwa ametenda kosa la jinai kama si msajiliwa wa Baraza, na kama ni msajiliwa wa Baraza anaweza kutozwa faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.
	Kanuni hii inaboreshwa ili kulipa Baraza mamalaka ya kuitisha tarifa za wasajiliwa wake au kutembelea matukio ya sanaa yaliyoandaliwa na wasanii au wadau wa sanaa
	

	SEHEMU YA NNE

VIBALI KWA WASANII AU VIKUNDI VYA SANAA

	Vibali kwenda nje ya Tanzania kwa shughuli za sanaa
	26. (1) Bila kuathiri matakwa ya sheria nyingine za nchi, msanii au kikundi cha sanaa kinachotaka kwenda kufanya kazi zake za sanaa nje ya Tanzania kitapaswa kupata kibali kutoka Baraza ambalo lina dhamana ya kujiridhisha juu ya maandalizi ya shughuli husika pamoja na huduma za kidiplomasia kwa wasanii hao wawapo huko ughaibuni.

(2). Mwombaji wa kibali cha kwenda nje ya Tanzania chini ya Kanuni hii atawasilisha maombi yake Baraza kwa kufuata utaratibu ufuatao:-

(a) Atajaza fomu mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi,

(b) Atalipa tozo ya kibali husika kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la pili la Kanuni hizi.

(c) Vibali katika vikundi kwa mujibu wa kanuni hii vitatolewa kwa msanii mmojammoja.

(3). Kibali kwa ajili ya kwenda kufanya kazi za sanaa nje ya Tanzania kitaombwa angalau siku 7 kabla ya safari kwa kibali cha kawaida au chini ya siku saba kabla ya safari kwa kibali cha  dharura. 

(4). Baada ya kufanya kazi za sanaa katika nchi husika na kurejea Tanzania, msanii au kikundi cha sanaa kitawasilisha kwa Baraza taarifa ya ziara hiyo ndani ya siku 21.

(5) Kutorejesha taarifa hiyo ndani ya muda aliopewa tangu tarehe ya kurejea nchini itakuwa ni kosa dhidi ya Kanuni hizi na msanii au kikundi husika kitatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.

(6). Kutokutoa taarifa sahihi Baraza au kukiuka kipengere cha (5) cha Kanuni hii baada ya kurejea kutoka nje ya Tanzania kunaweza kuwa sababu ya kumnyima  kibali cha aina hiyo kwa msanii au kikundi husika wakati mwingine kinapoombwa.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	Vibali vya kuingia Tanzania kwa shughuli za sanaa
	27.(1) Msanii au kikundi chochote kutoka nje ya Tanzania atapaswa/kitapaswa kupata kibali kutoka Baraza kabla ya kufanya kazi yoyote ya sanaa hapa nchini.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kukithi matakwa yakisheria 
	

	
	(2). Kibali cha wasanii au vikundi vya Sanaa kutoka nje kuingia Tanzania kitatolewa na Baraza kupitia Kamati mahususi ya utoaji wa hati hiyo baada ya kujiridhisha juu ya mambo yafuatayo:-

(a) Mwandaaji, wasanii na wadau wengine watakaotumika katika tukio  husika wawe wamesajiliwa au kutambuliwa kwa Mujibu wa Kanuni hizi,

(b) Vibali vya kuingia nchini ni halali na vinampa muda wa kutosha kufanya kazi ya Sanaa anayoomba kuifanya,

(3) Kamati mahsusi itaundwa na kuwajibika kwa Katibu.

 (4) Kibali cha kawaida kitatolewa kwa maombi yaliyowasilishwa siku thelathini (30) kabla ya msanii/kikundi cha sanaa kuingia nchini na kibali cha dharula kitakuwa ni chini ya siku thelathini.
(5) Kila mwezi Baraza litawasilisha katika Wizara inayohusika na mambo ya sanaa, taarifa ya vibali vya sanaa vilivyotolewa kwa wasanii au vikundi vya sanaa  vilivyoingia nchini kwa ajili ya shughuli za sanaa. 

	
	

	Kibali  kuombwa na Mwandaaji wa tukio wa hapa Tanzania
	28. (1) Mwandaaji wa tukio hilo aliyepo hapa Tanzania  atapaswa kujaza fomu Mahususi iliyoainishwa katika Jedwali la nne la Kanuni hizi  na kuambatisha nyaraka zifuatazo:-

(a) Nakala ya hati za usajili wa msanii au kikundi hicho katika mamlaka ya Sanaa huko anakotoka.

(b) Nakala ya Kibali cha Mamlaka ya Sanaa huko anakotoka, kinachomruhusu kufanya Sanaa nje ya nchi yake.

(c) Nakala ya Hati ya Kusafiria ya Msani au kila mwanakikundi aliye kwenye msafara wa kikundi husika,

(d) Nakala ya Mkataba wa mwandaaji na msanii au kikundi iliyosainiwa,

(e) Nakala za Mikataba ya mwandaaji na wamiliki wa  miundombinu ya sanaa katika maeneo litakapofanyika tukio.

(f) Stakabadhi ya malipo ya kibali cha kufanya sanaa nchini kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la pili la Kanuni hizi.
(g) Kitu chochote au nyaraka nyingine yoyote kwa kadri kamati itakavyoona inafaa.

	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	Uthibitisho wa uwezo wa kumudu gharama
	29. (1) Uamuzi wa kutoa kibali cha kwenda nje ya nchi au kuruhusu wageni kufanya maonyesho yao ya sanaa hapa nchini, utatolewa baada ya mwombaji kuthibitisha uwezo wake wa kumudu gharama za uendeshaji wa tukio hilo, ikiwa ni pamoja na gharama za wasanii kujikimu wakiwa ugenini au hapa nchini.


	Kanuni hii imeboreshwa ili Baraza kujiridhisha na uwezo wa mwandaaji wa tukio kabla kibali hakijatolewa
	

	Waandaaji wa tukio kuwajibika

	30. (1) Mwandaaji yeyote wa tukio aliyeleta msanii au kikundi cha Sanaa kutoka nje ya Tanzania anao wajibu wa:-

(a) kuhakikisha maandalizi na utendekaji wa tukio lililokusudiwa unaenda kama ulivyopangwa,

(b) kutoa taarifa juu ya dosari yoyote inayojitokeza au dalili za dosari hiyo kabla haijawa tete,

(c) kutoa taarifa za kweli wakati wote wa ziara husika,

(d) Kutii Kanuni hizi na Sheria mbalimbali za nchi.

(2) Endapo itathibitika ukiukwaji wa masharti ya Kanuni na Sheria mbalimbali za nchi, Baraza litachukua moja ya hatua zifuatazo au zote kwa pamoja;

(a) kuzuia msanii au kikundi cha sanaa kuingia nchini, 

(b) kuzuia tukio husika kufanyika au

(c) kumtoza faini mwandaaji wa tukio kwa kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuzuia ukiukwaji wa maadili na uvunjifu wa Sheria za nchi
	

	SEHEMU YA TANO

BIASHARA YA VIFAA VYA  SANAA  NA  BIDHAA ZINAZOHUSIANA NA SANAA.

	Wauzaji wa vifaa vya kutendea kazi za sanaa kutambuliwa
	31. (1) Baraza kwa Kushirikiana na mamlaka nyingine za Serikali litaweka taratibu na miongozo stahiki kwa ajili ya kuandaa kanzidata ya:- 

(a) watengenezaji, 

(b) waagizaji toka nje ya nchi, na 

(c) wauzaji 

wa vifaa mbalimbali vinavyotumika katika uendeshaji wa shughuli za Sanaa zilizo chini ya Sheria na Kanuni hizi, ili kutambua na kuratibu mchango wao katika  ukuzaji wa sekta ya Sanaa Nchini.

(2) Katika kutekeleza kipengele cha (1) cha Kanuni hii, mtu au asasi yoyote inayojishughulisha na biashara ya kutengeneza vifaa vya sanaa hapa Tanzania, au kuingiza na kuuza vifaa hivyo kutoka nje ya Tanzania atapaswa kupata usajili wa Baraza.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuratibu waingizaji wa bidhaa au vitendea kazi vya sanaa kwa lengo la kuwatambua na kuwasaidia pale inapobidi
	

	Kuuza au kusafirisha  kazi za sanaa kwenda nje ya Tanzania
	32. (1) Baraza litahakiki na kutoa vibali vya kazi za sanaa kabla ya kukabidhiwa kama zawadi, kuuzwa au kusafirishwa kwenda kuuzwa au kuoneshwa nje ya nchi. 

(2) Itakuwa ni kosa kwa mtu au asasi yoyote kusafirisha kazi yoyote ya sanaa iliyotengenezwa nchini kwenda nje ya Tanzania bila ya kuwa na kibali kutoka Baraza, na ikithibitika mhusika atalipa faini iliyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi pamoja na kusitisha usafirishaji au kuamuru bidhaa zilizokwisha safirishwa kurudishwa nchini hadi utaratibu wa Sheria utakapofuatwa.


	Kanuni hii imeongezwa ili kudhibiti utoroshwaji, ubora na utoaji wa kazi za sanaa kama zawadi kwa viongozi mbalimbali wa ndani na nje ya nchi, au kwenda kuuzwa nje ya nchi
	

	Masharti ya jumla kuhusu kuhuisha vibali
	33. (1) Bila ya kuathiri masharti mengine yaliyotajwa katika Kanuni hizi, itakuwa ni jukumu la msanii, mmiliki wa miundombinu, au mdau yeyote wa sanaa ambaye ni msajiliwa wa Baraza kuhuisha kibali chake cha kufanya shughuli za sanaa kila mwaka, isipokuwa wale walio na vibali mahsusi.

(2) Kutokuhuisha kibali kwa wakati, mhusika atakuwa anakiuka masharti ya kipengere kidogo cha (1) na ikibainika, atatakiwa kulipa faini kila mwezi aliochelewa kuhuisha kibali kama ilivyoainishwa katika jedwali la tano la kanuni hizi.
	Kanuni hii imeboreshwa ili kukidhi matkwa ya Sheria kwa wasajiliwa wote wa Baraza kuhuisha vibali vyao kila mwaka
	

	SEHEMU YA SITA

USIMAMIZI WA MAADILI KATIKA SANAA

Dhana ya Maadili katika Sekta ya Sanaa.

	Maadili katika kazi za sanaa
	34. –(1) Kwa mamlaka liliyonayo kwa mujibu wa Sheria, Baraza  kwa kushirikiana na mamlaka zingine nchini litasimamia maadili katika Sekta ya Sanaa kwa kufanya mambo yafuatayo:

(a) Kudhibiti vitendo na mienendo ya wasanii au wadau wengine wa sanaa inayokinzana na maadili mema ya jamii ya Tanzania.

(b) Kudhibiti kazi za sanaa zinazotengenezwa au kusambazwa pasipo kuzingatia maadili mema ya jamii ya Tanzania,

(c) Kuchukua hatua stahiki kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi ili kurejesha heshima ya nchi au utu wa Watanzania kutokana na maadili mabaya yanayosambazwa na wasanii au kazi za sanaa zinazotengenezwa au kuingizwa nchini kutoka nje ya Tanzania.


	Kuboreha Kanuni hii ili kusimamia maadii na kuendana na mabadiliko ya Sheria
	

	
	(2). Bila kuathiri tafsiri ya maadili katika sheria zingine za Nchi, maadili katika kazi za sanaa kwa mujinu wa Kanuni hizi yatapimwa kutokana na jinsi kazi hiyo inavyozingatia mambo yafuatayo:-

(a) haikashifu au kuvunja  heshima ya  mwanamke au mwanamume,

(b) haimdhalilishi msanii mwenyewe, mtu mwingine au jamii kwa ujumla,

(c) haipotoshi au kukejeli itikadi za imani za kidini, 

(d) haichochei ghasia  dhidi ya utulivu na amani katika jamii,

(e) haichochei ufisadi, rushwa au uporaji wa rasilimali za Taifa,

(f) haihamasishi matumizi ya maneno yasiyo na staha au matusi,

(g) haihamasishi unyanyasaji au ukatili wa kijinsia au watoto,

(h) haitukuzi ubaguzi wa rangi, elimu, kipato, kabila au dini;

(i) haikashifu viongozi wa taifa la Tanzania au mataifa mengine;

(j) haidhoofishi umoja, upendo, ushirikiano, na ustawi wa jamii;

(k) haishawishi wala kuhamasisha vitendo vya ngono, ushoga au  usagaji 

(l) haihamasishi usafirishaji au matumizi ya madawa ya kulevya,

(m) na mambo mengine yatakayotafsiriwa na kamati ya Nidhamu na maridhiano kwa mujibu wa Kanuni hizi.


	
	

	
	(3). Msanii au mdau wa sanaa anayehusika na utengenezaji au usambazaji wa kazi yoyote ya sanaa hapa nchini hataruhusiwa kuiweka kwenye masoko ya hadhara au kuingiza katika matumizi ya umma, kazi yoyote ya sanaa iliyo chini ya Sheria na Kanuni hizi pasipo kuwa na idhini ya maandishi kutoka Baraza inayothibitisha kuwa maudhui katika kazi hiyo yamezingatia maadili mema kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.


	
	

	
	(4). Idhini ya Baraza juu ya kazi yoyote ya sanaa itatolewa kufuatia ukaguzi au uhakiki, kutegemeana na aina ya kazi husika. Msanii au mdau yeyote wa sanaa atapaswa kuwasilisha kwa Katibu au Kamati ya Sanaa ya Wilaya muswada wa kazi husika au nakala laini au/na picha jongevu ya kazi ya sanaa anayokusudia kuifikisha kwa umma kabla ya kuanza uzalishaji au usambazaji wa kazi hiyo, kutegemeana na teknolojia anayoitumia. 


	
	

	
	(5). Kazi za sanaa ambazo haziwezi kusafirishwa kutokana na ukubwa au uzito zinaweza kuwasilishwa kwa Katibu au Kamati ya Sanaa ya Wilaya kwa njia ya picha za mnato au jongevu zilizoambatishwa kwenye barua yenye maelezo ya Kina juu ya Madhumuni ya sanaa hiyo. Baraza au kamati ya Sanaa ya Wilaya inaweza kutembelea mahala husika sanaa ilipo kwa ukaguzi.


	
	

	
	(6). Baraza litakagua maudhui ya  kazi iliyowasilishwa kwake kwa kuzingatia maadili ya jamii itakayotumia sanaa hiyo lakini bila kuathiri ubunifu, madhumuni ya mtengenezaji na matumizi  ya sanaa hiyo katika soko lengwa.


	
	

	
	(7). Baada ya kuhakiki maudhui ya kazi husika Baraza litapanga daraja mahususi kwa kazi hiyo kutoka katika madaraja mbalimbali ya matumizi ya kazi za sanaa yaliyoorodheshwa katika Jedwali la tatu la Kanuni hizi kwa kuzingatia aina ya jamii au hadhira itakayotumia sanaa hiyo, umri wa hadhira, muda au wakati stahiki wa matumizi ya sanaa hiyo na aina ya matumizi ya sanaa husika.


	
	

	
	(8). Baada ya kuhakiki au kukagua Baraza litatoa cheti cha ithibati  kwa ajili ya kuidhinisha matumizi ya sanaa husika kulingana na madaraja iliyopewa, isipokuwa  madaraja na  ithibati iliyotolewa na Baraza havitatumika kuthibitisha picha jongevu inayoweza kutengenezwa baadaye kwa kutumia kazi hiyo ya sanaa.


	
	

	
	(9) Endapo kazi yoyote ya sanaa itabainika kuwa imeingia katika matumizi ya umma kinyume na masharti ya sehemu hii na, imekiuka maadili  kwa kadri yalivyoainishwa katika Kanuni hizi, msanii au mtu mwingine yeyote anayehusika na kazi hiyo atakuwa ametenda kosa  na ikithibitika atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.


	
	

	
	(10) Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika kanuni hii, msanii anapokuwa katika kazi zake za sanaa na katika maisha yake halisi, ana wajibu wa kutii sheria za nchi, kulinda utu wake, utu wa mtu mwingine, heshima ya jamii inayomzunguka, heshima ya Taifa zima na kuzingatia maadili kama yalivyopambanuliwa katika Kanuni hizi, ili awe kioo kizuri cha jamii. 

(11) Baraza linaweza wasilisha kazi ya sanaa katika taasisi nyingine kwa ajili ya kupata tafsiri sahihi za maneno yaliyotumika katika kazi ya sanaa inayobishaniwa au likiona kuna haja ya kufanya hivyo kabla ya kutoa uamuzi wowote kwa mujibu wa Kanuni hizi.

(12) Kukiuka masharti yaliyotolewa itakuwa ni kosa dhidi ya Kanuni hizi na ikithibitika mhusika anaweza kusimamishwa kujihusisha na sanaa mbele ya umma, kusitishwa matumizi ya kazi husika au kutozwa faini kwa mujibu wa Jedwali la tano la Kanuni hizi. 


	
	

	Utaratibu wa kushughulikia uvunjifu wa maadili katika Baraza.
	35. Endapo mtu yeyote ataona uvunjifu wa maadili katika kazi yoyote ya sanaa, atalitaarifu Baraza na Baraza likibaini kuwa msanii au mdau wa sanaa amekiuka masharti ya maadili yaliyoainishwa katika Kanuni hizi, litasitisha matumizi ya kazi husika mara moja kisha  kupeleka suala hilo katika Kamati ya Nidhamu na Maridhiano iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria, ili litolewe ushauri kwa mujibu wa Sheria.


	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya Sheria
	

	SEHEMU YA SABA

MATUMIZI YA SANAA KATIKA VYOMBO VYA HABARI

	Matumizi ya sanaa katika vyombo vya habari
	36. (1) Mmiliki au msimamizi wa shughuli katika chombo chochote cha habari ana wajibu wa kujiridhisha juu ya idhini au ithibati ya kazi ya sanaa anayoirusha hewani. Chombo kinachorusha kazi ya sanaa ambayo haina idhini ya Baraza au iliyofungiwa kinatenda kosa dhidi ya Kanuni hizi na ikithibitika kitatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.

(2) Msanii au wakala wake ana wajibu wa kutoa taarifa za kweli  kuhusu idhini au ithibati ya muziki anaouwasilisha kwa Chombo cha Habari kwa ajili ya kuurusha hewani, ikithibitika kwamba ametoa taarifa za uongo na kukifanya chombo cha habari kurusha hewani kazi ambayo haijakaguliwa atakuwa ametenda kosa na atatozwa faini kwa mujibu wa Jedwali la tano katika Kanuni hizi.

(3). Bila ya kuathiri maudhui ya vipengele vya (1) na (2) vya Kanuni hii, Mhariri wa chombo chochote cha habari anaweza, kwa mujibu wa Kanuni hii, kukataa kupokea kazi ya sanaa ambayo haijakaguliwa na kupewa ithibati na Baraza.

(4). Bila ya kuathiri maudhui ya kipengele cha (1) cha Kanuni hii, Mmiliki au msimamizi wa chombo chochote cha habari anawajibu wa kutorusha hewani wimbo wowote ambao umetangazwa kufungiwa au kuzuiwa kurushwa hewani kwa sababu za kimaadili kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuhimiza wamiliki na wafanyakazi wa vyombo vya habari kuzingatia Sheria na Kanuni za Baraza katika kutekeleza majukumu 
	

	Matumizi ya sanaa katika vyombo vya usafiri
	37.(1) Mmiliki, dereva, kondakta au  mhudumu mwingine yeyote  wa chombo cha usafiri wa ardhini, kwenye maji au angani anapaswa kujiridhisha kwamba muziki anaourusha hewani kupitia redio ya chombo chake au kuonyeshwa kwa hadhira kwa namna yoyote ile, umehakikiwa na kuidhinishwa, haujafungiwa au kuzuiliwa kurushwa hewani na Baraza. Kutofanya hivyo ni kosa na ikithibitika mmiliki wa chombo hicho atatozwa faini iliyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.

(2) Bila kuathiri maudhui ya kipengele cha (1) cha Kanuni hii, Mmiliki, dereva, kondakta au  mhudumu mwingine yeyote  wa chombo cha usafiri wa ardhini, majini au angani, ana wajibu wa kutorusha hewani wimbo wowote ambao umetangazwa kufungiwa au kuzuiwa kurushwa hewani kwa sababu za kimaadili au kwa sababu nyingine yoyote iliyotolewa na Baraza kwa mujibu wa Sheria na Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeongezwa ili kuhimiza wamiliki na wafanyakazi wa vyombo vya usafiri kuzingatia Sheria na Kanuni za Baraza katika kutekeleza majukumu
	

	Matumizi ya wasanii au kazi za sanaa katika shughuli za viwanda na biashara
	38.-(1) Baraza litafanya usajili au utambuzi na kutoa vyeti vya usajili au utambuzi kwa  makampuni, viwanda na mashirika ya uzalishaji mali  yanayotumia sanaa au wasanii wa ndani au nje ya nchi kwa ajili ya kujitangaza na/au kutangaza bidhaa zao, ili kuwaingiza katika Kanzidata ya wadau wa Sanaa kwa mujibu wa Kanuni hizi.

(2) Kampuni, kiwanda au shirika la uzalishaji mali  linayotumia wasanii kwa ajili ya kujitangaza na kutangaza bidhaa zao lina wajibu wa kupata kibali kutoka  Baraza kabla ya kutumia wasanii au kazi za sanaa katika kujitangaza wao na  kutangaza bidhaa zao, wakati wa kufanya matamasha, na mashindano au wakati wa kufanya sherehe na Burudani mbalimbali katika maeneo waliyoaninisha.

(3). Baraza litatoa kibali mahususi cha kumtumia  msanii pale tu kampuni, kiwanda au shirika linapohitaji kutengeneza matangazo ya kutangaza kampuni au bidhaa za kampuni, tamasha, mashindano, au burudani,  pasipo kulazimika kuwa na kibali cha mwaka mzima.
(4) Kwa mujibu wa Kanuni hii nakala za mikataba yote iliyofanyika kati ya Kampuni, kiwanda au mdau na msanii italetwa Baraza kwa hifadhi
 (5). Itakuwa ni kosa kwa kampuni, kiwanda au shirika kutumia kazi za  sanaa au wasanii katika kujitangaza wao wenyewe au bidhaa zao bila ya kuwa na kibali kutoka Baraza, na ikithibitika kampuni, kiwanda au shirika hilo litalipa faini kwa mujibu wa Jedwali la tano katika Kanuni hizi.
(6) Bila ya kuathiri masharti yote yaliyotajwa katika Kanuni hii, itakuwa ni wajibu kwa kila kiwanda kinachotengeneza bidhaa zitokanazo na ubunifu, kulipa asilimia mbili (2%) ya pato lake la mwaka kwa Baraza kwa ajili ya ukuzaji na uendelezaji wa sekta ya sanaa.

	Kanuni hii imeboreshwa ili kutoa utaratibu wa matumizi ya wasanii katika viwanda na makampuni mbalimbali yanayotumia wasanii kujitangaza wenyewe au kutangaza bidhaa zao
	

	SEHEMU YA NANE

USULUHISHI WA MIGOGORO KATIKA SEKTA YA SANAA

	Mamlaka ya Baraza katika kusuluhisha migogoro
	39.-  Kwa kuzingatia mamlaka lililopewa na kifungu cha 4(p) cha Sheria, Baraza ni msuluhishi wa  migogoro ya kinidhamu au isiyo ya kinidhamu katika Sekta ya Sanaa, kwa mantiki hiyo masuala ya kinidhamu au yasiyo ya kinidhamu kati ya msanii na msanii, msanii na mdau wa sanaa , wadau wa sanaa wenyewe, au wasajiliwa wengine wowote, yanapaswa kusuluhishwa kwanza katika Baraza kabla ya  kwenda katika mfumo wa Mahakama.


	Kanuni hii imeborshwa ili kukidhi matakwa ya Marekebisho ya Sheria
	

	Kamati ya nidhamu na maridhiano
	40.-(1) Baraza chini ya mamlaka lililopewa na kifungu cha 4 (2) cha Sheria  litaunda  Kamati ya Nidhamu na Maridhiano itakayokuwa na wajumbe watakaoteuliwa na Katibu kwa kadri atakavyoona inafaa.

(2) Kamati hii itatekeleza majukumu yake ndani  ya Baraza kama chombo cha kulishauri Baraza na kuwajibika kwa Katibu lakini pasipo kuingiliwa na Katibu au mtu yeyote.

(3).Mara baada ya kuteuliwa, Kamati hii itaandaa mwongozo mahususi utakaoongoza shughuli zake za usuluhishi wa migogoro.
(4) Bila ya kuathiri masharti mengine yaliyotajwa katika Kanuni hii, Katibu anaweza kuteua afisa yeyote wa Baraza au wa Halmashauri ili kutatua mgogoro wa kikundi, chama, shirikisho, mtandao au msajiliwa yeyote wa Baraza.

(5) Afisa aliyeteuliwa na Baraza kwa kushirikiana na wahusika wa mgogoro atapendekeza muda na mahali usuluhishi huo utakapofanyika

(6) Uamuzi wowote utakaotolewa na Afisa wa Baraza utakuwa ni uamuzi wa Baraza 

	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya mabadiliko ya Sheria
	

	Majukumu ya Kamati ya Nidhamu na Maridhiano
	41.-(1) Kamati ya Nidhamu na Maridhiano kitakuwa ni chombo cha kinidhamu na maridhiano na  majukumu yake yatakuwa kama yafuatayo;

(a) kupokea na kusikiliza mashauri ya kinidhamu au yasiyo ya kinidhamu ya wasanii au wadau  wa sanaa na kuleta maridhiano kabla ya kwenda katika Mahakama.

(b) kulishauri Baraza namna bora ya kudhibiti au kuzuia viashiria hatarishi vinavyochochea  uvunjifu wa maadili katika sanaa,

(c) Kupokea na kusikiliza shauri lolote au mgogoro wowote kwa kadri itakavyoelekezwa na Baraza.

(d) Katika kutekeleza majukumu yake Kamati itakuwa na mamlaka ya kumuita na kumpa maelekezo au kumhoji mtu yeyote kwa kadri itakavyoona inafaa. 

(2)  Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya kipengere cha (1) (d) cha Kanuni hii atakuwa ametenda kosa na ikithibitika atatozwa faini kama ilivyoainishwa katika Jedwali la tano la Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya mabadiliko ya Sheria
	

	Mwenendo katika Kamati ya Nidhamu na Maridhiano.
	42.- (1) Baada ya Kamati ya Nidhamu na Maridhiano kupokea maelekezo ya kushughulikia jambo lolote lililoletwa mbele yake na Baraza, itafanya mambo yafuatayo:

(a) Itamwandikia mlalamikiwa wito wa maandishi ili afike katika tarehe na saa itakayoona inafaa  aweze kusikiliza tuhuma dhidi yake.

(b) Mtuhumiwa atakapowasili Kamati ya Nidhamu itamsomea tuhuma na kuzifafanua dhidi yake kulingana na 
arifa zilizoletwa katika Kamati.

(c) Endapo mlalamikiwa atakanusha, Kamati itamruhusu akaandae utetezi wake na kumpangia tarehe nyingine ya kufika kuwasilisha utetezi huo mbele ya Mlalamikaji,

(d) Baada ya kusikiliza maelezo ya pande zote mbili Kamati ya Nidhamu na Maridhiano itajipa muda wa kutafakari maelezo hayo na kupanga tarehe nyingine ya kutoa uamuzi.

(e) Baada ya kujiridhisha juu ya 
arifa na maelezo ya pande zote mbili Kamati ya Nidhamu na Maridhiano italishauri Baraza juu ya uamuzi bora wa kuchukua. 

(2) Baraza halifungwi kukubali uamuzi wa Kamati ila linapaswa kuzingatia maoni na ushauri uliotolewa na Kamati katika kufanya uamuzi juu ya suala husika.
(3) Bila ya kuathiri masharti yaliyotajwa katika sehemu hii ya Kanuni, Waziri kwa mamlaka aliyonayo kupitia Kifungu cha 4(3) cha Sheria, anaweza kuunda Kamati Maalumu ili kushughulikia japo lolote kwa kadri ya maelekezo yake.

	Kanuni hii imeongezwa ili kukidhi matakwa ya mabadiliko ya Sheria
	

	SEHEMU YA TISA

RUFAA DHIDI YA UAMUZI WA BARAZA.

	Rufaa dhidi ya uamuzi wa  Baraza 
	43 (1). Mtu yeyote aliyeridhika na uamuzi wa Baraza atapaswa kutekeleza maelekezo katika uamuzi huo na endapo hajaridhika anapaswa kukata rufaa kwa Waziri katika kipindi cha siku 30 tangu tarehe ya uamuzi.

(2). Rufaa dhidi ya uamuzi wa Baraza itafanyika kwa njia ya maandishi ikiambatana na nakala ya maamuzi ya Baraza na vielelezo vyake, kwa kujaza fomu maalum katika Jedwali la nne la Kanuni hizi kisha mrufani mwenyewe atawasilisha kwa Waziri na nakala itawasilishwa Baraza. Hakuna tozo yoyote juu ya kukata rufaa kwa Waziri.

(3). Katika kushughulikia rufaa hiyo, Waziri anaweza kutafuta maoni mengine au akatumia taarifa zilizoletwa mbele yake pekee na kutengua uamuzi wa Baraza, au kuuthibitisha, au kutoa maelekezo mengine kwa kadri atakavyoona inafaa.

(4). Endapo mlalamikiwa hajakata rufaa katika muda aliopewa na hajatekeleza maelekezo ya uamuzi wa Baraza itahesabika kuwa amekaidi maelekezo halali ya Serikali na Baraza litamwandikia amri ya kutekeleza uamuzi wake ndani ya muda atakaopewa. 

(5). Endapo atashindwa kutekeleza ndani ya kipindi alichopewa kwa mujibu wa kipengere cha (4) katika Kanuni hii, Baraza litaitaarifu mamlaka husika ili mlalamikiwa atendewe kama mtu aliyekaidi amri halali ya Serikali kwa mujibu wa sheria zingine za Nchi. 


	Kanuni hii imefanyiwa maboresho ili kukidhi matakwa ya mabailiko ya Sheria
	

	SEHEMU YA KUMI

MASHARTI YA JUMLA

	Huduma mbalimbali
	44. Kutakuwa na huduma mbalimbali zitakazotolewa na Baraza au Kamati za Sanaa za Wilaya na Mikoa, kwa wasanii au wadau wengine wa Sanaa kwa malipo au bila malipo kama zilivyoainishwa katika Jedwali la kwanza la Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeongezwa ili kuainisha huduma mbalimbali zinazotolewa na Baraza vilevile kuzitenga huduma hizo katika jedwali maalum
	

	Ada mbalimbali
	45. Baraza litatoza ada mbalimbali kwa huduma za usajili, vibali au huduma nyingine yoyote kwa kadri itakavyokuwa imeelekezwa katika Kanuni hizi.


	Kanuni hii imeboreshwa ili kuainisha ada mbalimbali zinazotozwa na Baraza, vilevile ada hizi zimetenggwakatika jedwali maalum
	

	Mamlaka ya Baraza juu ya ada na vibali
	46.(1) Baraza litakuwa na mamlaka ya kupunguza, kuondoa, kuagiza kulipwa kwa awamu au kulipa baada ya usajili au tukio, gharaza za usajili au kibali cha kufanya shughuli za sanaa kwa msajiliwa yeyote wa Baraza.

(2) Baraza litaweka vigezo vitakavyozingatiwa kwa mtu yeyote atakayeomba kupunguziwa au kuondolewa gharama za usajili au kibali cha kufanya shughuli za sanaa.


	Kanuni hii imeongezwa ili kulipa Baraza mamlaka ya kuondoa au kupunguza ada zausajili au vibali kwa wadau wake pale ambapo sababu za msingi zitakuwa zimeainishwa na kuridhiwa na Baraza
	

	Nyongeza ya adhabu kwa makosa yanayohusu maadili.
	47. (1) Kosa lolote linalotokana na uvunjifu wa maadili yaliyoainishwa katika Kanuni hizi ambalo adhabu yake ni faini linaweza kuambatana na adhabu zifuatazo:-

(a) endapo kosa hilo linajirudia kwa mara ya pili, mhusika anaweza kusimamishwa kufanya shughuli za Sanaa kwa miezi mitatu.

(b) endapo kosa hilo linajirudia kwa mara ya tatu, mhusika anaweza kusimamishwa kufanya shughuli za Sanaa kwa miezi sita.

(c) endapo kosa linajirudia kwa mara ya nne, mhusika anaweza kusimamishwa kufanya shughuli za sanaa kwa muda wa mwaka mmoja.


	Kanuni hii imeongezwa ili kulipa Baraza mamlaka ya kutoza adhabu ya ngongeza kwa msajiliwa wa Baraa aliyekiuka maadili ya Kazi za sanaa
	

	Kufutwa kwa Tangazo la Serikali  Na 43 la 2018.
	48. (1)   Kufuatia kutungwa kwa Kanuni hizi, Kanuni za Baraza la Sanaaa la Taifa za mwaka 2018, zilizotangazwa kwa Tangazo la Serikali Na.43 la tarehe 9 Mwezi Februari, Mwaka 2018 zimefutwa.

(2). Bila kujali kanuni ndogo ya (1), haki zote zilizopatikana kwa mujibu wa kanuni zilizofutwa zitaendelea kutambulika mpaka pale itakapoelekezwa vinginevyo na Sheria au Kanuni hizi.
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