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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO

BARAZA LA SANAA LA TAIFA (BASATA)



UFAFANUZI WA MANENO YALIYOTUMIKA

Baraza – maana yake ni Baraza la Sanaa la Taifa;

Maadili - litajumuisha tabia njema, misingi, kanuni, au taratibu zinazofuata mienendo inayokubalika katika 
jamii, ambayo inaongoza uhusiano katika makundi ya jamii inayohusika isiyovunja mila na desturi za 
Mtanzania;

Msanii – litakuwa na maana kama ilivyofafanuliwa katika Sheria;

Mwongozo - maana yake ni utaratibu wa kimaadili wa kuzingatia wakati wa kutengeneza kazi ya sanaa au 
kuipeleka kwa umma;

Sanaa - litajumuisha muziki, sanaa za maonesho na ufundi;

Sheria - maana yake ni Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204 kama ilivyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2019;

Utu - hali ya binadamu kutenda au kutendewa kadiri ya hadhi yake.
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MWONGOZO WA UZINGATIAJI MAADILI KATIKA KAZI ZA SANAA
(Umeandaliwa chini ya Kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204)

1.0   UTANGULIZI
1.1 Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA), ni Taasisi ya Serikali iliyoanzishwa mwaka 1984 kwa mujibu wa 
Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204 kama ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2019. Kwa mujibu 
wa Kifungu cha 4 cha Sheria hiyo majukumu ya BASATA hujumuisha kufufua, kukuza na kuendeleza sekta 
ya sanaa, kuhimiza uzingatiaji wa maadili katika sekta ya sanaa na kuchukua hatua stahiki dhidi ya uvunjifu 
wa maadili.

1.2 Katika zama hizi nchi imeshuhudia idadi ya wasanii na kazi za sanaa kuongezeka kwa kasi sanjari na 
ukuaji wa teknolojia. Ongezeko hilo limeambatana na ukiukwaji wa maadili; hali hiyo iliisaidia Serikali 
kufanya marekebisho ya Sheria ya BASATA, kwa kuongeza vipengele vya (l) na (p) katika Kifungu cha 4 (1) 
cha Sheria hiyo ili kulipatia Baraza majukumu mapya ya kusimamia maadili miongoni mwa wasanii na 
wadau wanaojishughulisha na kazi za sanaa na kutoa adhabu kwa wasanii na wadau watakaokiukaSheria kwa 
namna yoyoteile.

1.3 Ni dhahiri kuwa kwa sasa sekta ya sanaa imekua, hivyo usimamizi unaofaa ni ule unaoweka mazingira 
yanayoijenga sekta kuwa rasmi na kazi za sanaa kuwa njia ya kuinua uchumi badala ya burudani pekee. Hata 
hivyo, ni lazima kuzingatia maadili katika utendaji wa kazi za sanaa.

1.4 Mwongozo huu ni maelekezo kwa wasanii, mameneja wa wasanii, wazalishaji wa kazi za sanaa, 
wakuzaji, vyombo vya habari, wamiliki wa mitandao ya kijamii au mifumo ya kidijiti, vyombo vya usafiri, 
wasambazaji wa kazi za sanaa, washehereshaji, DJs,watunzi, na wadau wengineo. Wadau wote hawa na jamii 
kwa ujumla wana wajibu wa kulinda, kuzingatia maadili na kutoa taarifa ya uvunjifu wa maadili kwa mujibu 
wa sera, sheria, kanuni na miongozo au utaratibu mbalimbali unaosimamia sekta ya sanaa ambayo ni nguzo 
muhimu katika kuleta maendeleo ya mtu mmojammoja, jamii na taifa kwa ujumla.

2.0 CHIMBUKO

2.1 Mwongozo huu ni utekelezaji wa Sehemu ya Sita (6.1.6) ya Sera ya Utamaduni inayoitaka Serikali   
kuhakikisha shughuli za burudani zinazotolewa hazipotoshi maadili ya Taifa.

2.2 Aidha, kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2019, kinalipatia Baraza jukumu la kusimamia maadili ya wasanii na wadau wanaojishughulisha na 
kazi za sanaa katika kutekeleza majukumu yao.

2.3 Vilevile, Mwongozo huu ni utekelezaji wa maazimio yaliyotolewa tarehe 08/05/2021 na aliyekuwa Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Innocent Bashungwa (Mb), alipokutana na wadau wa muziki nchini 
wakiwamo wasanii wa Dar es Salaam, kwamba Serikali kupitia Baraza, iandae Mwongozo utakaohakikisha 
wasanii wanazingatia maadili ya Taifa wakati wa kutekeleza kazi zao za sanaa.
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MWONGOZO WA UZINGATIAJI MAADILI KATIKA KAZI ZA SANAA
(Umeandaliwa chini ya Kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204)

Kwa upande mwingine, Mwongozo umeandaliwa ili kuzingatia maelekezo ya Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, ambapo kwa nyakati tofauti amekuwa akisisitiza umuhimu 
wa wasanii kuzingatia maadili katika kazi zao za sanaa. Mfano, Mhe. Rais mnamo tarehe 31/05/2022 
alipozindua Kitabu cha Msanii wa Hip Hop, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ kinachoitwa “Muziki na Maisha from the 
Street” katika Hoteli ya Serena jijini Dar es Salaam, alisisitiza umuhimu wa vyombo vinavyohusika na sanaa 
nchini kusimamia maadili ya wasanii wakati wote.

3.0 MADHUMUNI

3.1 Kuwezesha wasanii na wadau wa sanaa kushiriki moja kwa moja katika kulinda maadili wanapoandaa 
kazi zao za sanaa.

3.2 Kutatua changamoto za ukiukwaji wa maadili zinazotokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia katika 
sekta ya sanaa.

3.3 Kujenga misingi ya imani ya maisha inazokubalika na kufuatwa na jamii katika mawazo na akili za watu 
wa jamii ya Watanzania, hususani watoto na vijana, ili jamii iweze kufikia na kudumisha malengo na 
mategemeo ya kutoka kizazi hadi kizazi.

3.4 Kulinda jamii dhidi ya vitendo vilivyo kinyume na maadili, hasa ulinzi wa watoto dhidi ya
maudhui yasiyofaa kwa makuzi yao.

3.5 Kulinda usalama wa nchi, kuleta amani na mshikamano katika jamii.
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MWONGOZO WA UZINGATIAJI MAADILI KATIKA KAZI ZA SANAA
(Umeandaliwa chini ya Kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204)

4.0   MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA KUANDAA KAZI ZA SANAA

4.1  Pamoja na maana ya maadili, kazi ya sanaa itaonekana kukidhi matakwa ya Mwongozo huu iwapo 
itakuwa imezingatia mambo ya kimaadili yafuatayo: -

4.1.1 Haivunji heshima na utu wa mtu yeyote;

4.1.2 Haina upotoshaji wa aina yoyote;

4.1.3 Haichochei ghasia ya aina au namna yoyote;

4.1.4 Haina maneno ya uongo, uchochezi au yanayokashifu watu wengine;

4.1.5 Haihudhurishi lugha chafu au matusi;

4.1.6 Haina ujumbe wa unyanyasaji au ukatili;

4.1.7 Haitukuzi ubaguzi wa rangi, jinsi, kabila au dini;

4.1.8 Haikashifu Taifa la Tanzania au mataifa mengine;

4.1.9 Haidhoofishi umoja, ushirikiano na ustawi wa jamii;

4.1.10 Haishawishi vitendo vya kihalifu, au uvunjifu wa sheria za Tanzania, za kimataifa, au
za mataifa mengine;

4.1.11 Haishawishi wala kuhamasisha vitendo vya ngono, ushoga, usagaji, ulawiti na matumizi
ya dawa za kulevya;

4.1.12 Inazingatia masharti ya sheria za Tanzania na mikataba mbalimbali ya kimataifa katika masuala
ya hakimiliki na masuala mengine yote yanayohusiana na haki za ubunifu.
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MWONGOZO WA UZINGATIAJI MAADILI KATIKA KAZI ZA SANAA
(Umeandaliwa chini ya Kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204)

5.0   WAHUSIKA WA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO HUU

Mwongozo huu utatekelezwa na wahusika wafuatao:-

5.1   WABUNIFU NA WATUNZI WA KAZI ZA SANAA
Ubunifu au utunzi ndiyo msingi wa kazi ya sanaa. Mbunifu au mtunzi wa kazi ya sanaa atakuwa na 
wajibu wa kujiridhisha kabla ya kutoa kazi hiyo kwa jamii, kwamba maudhui yake hayakiuki maadili, 
mila na desturi za Mtanzania kwa namna yoyote ile, kimtazamo au kifikira.

5.2.1 Msanii ana uhuru wa kufanya kazi katika mawanda mapana katika kubuni na/au kutunga, 
kuonesha,kuelezea mawazo au kazi yake kwa jamii. Kwa vile kazi anayoifanya inakwenda kwa jamii yenye 
mchanganyiko wa aina na makundi ya watu tofauti, ana wajibu wa kuhakikisha kazi ya sanaa anayoiwasilisha 
kwa jamii imezingatia maadili kama ilivyofafanuliwa katika Mwongozo huu;

5.2.2 Kwa muktadha huo, msanii ana wajibu wa:
a) Kuhakiki na kujiridhisha kwamba kazi ya sanaa aliyoiandaa imezingatia maadili kwa mujibu wa 
Mwongozo huu;
b) Kumtaka mtunzi kurekebisha baadhi ya maneno ya kazi ya sanaa kama maneno hayo yatakuwa 
yanakwenda kinyume na mila na desturi za Kitanzania;
c) Kutoimba maneno ya mtunzi kama maneno hayo yatakuwa yanakwenda kinyume na maadili;
d) Kuzingatia maadili awapo jukwaani au sehemu ziingine akiwa anafanya kazi za sanaa, kama ilivyobainish-
wa katika Mwongozo huu;
e) Kuhakikisha anakuwa mfano bora wa uzingatiaji wa maadili kwa wasanii wenzake na jami nzima kwa 
ujumla.

5.3 WASIMAMIZI/MENEJIMENTI YA WASANII NA KAZI ZAO

5.3.1 Msimamizi wa msanii, mkuzaji wa kazi za sanaa au mtu yeyote anayehusika na kazi ya sanaa kwa 
namna yoyote ile, atakuwa na wajibu wa kuhakikisha kuwa kazi ya sanaa anayoshughulika nayo imezingatia 
maadili kwa mujibu wa Mwongozo huu. Hivyo, msimamizi na/au menejimenti ya msanii itakuwa na wajibu 
wa kuhakiki na kujiridhisha kwamba kazi za msanii anazotakiwa kuzisimamia hazikiuki mila na desturi za 
Mtanzania kwa namna yoyote.

5.2   WASANII
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MWONGOZO WA UZINGATIAJI MAADILI KATIKA KAZI ZA SANAA
(Umeandaliwa chini ya Kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204)

5.4 WASAMBAZAJI AU WAZALISHAJI WA KAZI ZA SANAA

5.4.1 Msanii au mzalishaji wa kazi ya sanaa au mtu mwingine yeyote anayehusika na usambazaji wa kazi 
yoyote ya sanaa atapaswa kuzingatia masharti yote yaliyobainishwa katika Mwongozo huu.

5.4.2 Msambazaji wa kazi za sanaa au mtu yeyote anayejihusisha na usambazaji wa kazi za sanaa 
atakayekiuka masharti yaliyoainishwa katika Mwongozo huu, atakuwa ametenda kosa la kimaadili na 
ikithibitika atachukuliwa hatua za kinidhamu kwa mujibu wa sheria, kanuni na utaratibu.

5.4.3 Kwa mantiki hiyo, msambazaji au mzalishaji wa kazi za sanaa atakuwa na wajibu kama ifuatavyo: -
a) Kuhakiki kazi za sanaa kabla ya kukubali kuzisambaza kwa jamii ili kujiridhisha kuwa haikiuki mila na
desturi za Mtanzania;
b) Kutosambaza kazi za sanaa zilizofungiwa na Baraza au kuzuiwa kusambazwa, kuonwa au kusikilizwa na 
umma kwa sababu za kimaadili.

5.5 VYOMBO VYA HABARI, MITANDAO YA KIDIJITI NA AKAUNTI ZA 
MITANDAO YA KIJAMII

5.5.1 Vyombo vya habari, mitandao ya kidijiti, au akaunti za mitandao ya kijamii kama wadau muhimu wa
kutangaza kazi za sanaa kwa jamii kwa urahisi na mawanda mapana,watawajibika kuzingatia Mwongozo huu 
ili kudumisha na kulinda mila na desturi za Mtanzania. Hivyo, kundi la wadau hao wa sanaa watawajibika 
kutekeleza yafuatayo:-
a) Kabla ya mmiliki kurusha hewani au kupakia mtandaoni kazi za sanaa zilizopelekwa na msanii, meneja wa 
msanii au mtu mwingine yeyote, kuhakiki kazi za sanaa ili kujiridhisha kama hazikiuki kwa namna yoyote 
maadili ya Mtanzania;
b) Kutorusha hewani au kupakia kazi za sanaa mtandaoni ambazo hazijazingatia maadili kwa mujibu wa 
Mwongozo huu;
c) Endapo sehemu tu za kazi ya sanaa iliyopokewa na chombo cha habari au mtandao hazijazingatia maadili 
kwa mujibu wa Mwongozo huu, chombo kinachohusika kitapaswa kuchukua hatua inayostahili ili sehemu ya 
kazi hiyo isisikike au kuonekana kwa jamii.

5.5.2 Endapo   chombo   chochote   cha   habari   au   mmiliki   wa   mtandao   wa   kijamii   atakiuka   
maelekezo yaliyobainishwa  katika  Mwongozo  huu,  Baraza  baada  ya  kujiridhisha na ukiukwaji huo, 
litawasilisha taarifa kwenye mamlaka inayosimamia chombo hicho cha habari kwa ajili ya hatuainayostahili.
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MWONGOZO WA UZINGATIAJI MAADILI KATIKA KAZI ZA SANAA
(Umeandaliwa chini ya Kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204)

5.6    VYOMBO VYA USAFIRI

5.6.1 Mmiliki au mtu yeyote anayefanya kazi kwa niaba ya mmiliki wa chombo cha usafiri, atahakikisha kazi 
ya sanaa inayochezwa katika chombo chake cha usafiri inazingatia maadili kwa mujibu wa Mwongozo huu.

5.6.2 Kwa msingi huo, mmiliki au mtu yeyote anayefanya kazi kwa niaba ya mmiliki wa chombo cha usafiri 
atakuwa na wajibu ufuatao:-
a) Kuhakiki  kazi  ya  sanaa  ili  kujiridhisha  kwamba  maudhui  yake  hayakiuki  mila  na  destruri  za
Mtanzania kwa namna yoyote kabla ya kuoneshwa au kurushwa hewani kwa ajili ya abiria;
b) Kutorusha hewani au kuonesha kazi ya sanaa katika usafiri wa abiria ambayo inakiuka maadili ya 
Mtanzania kwa namna yoyote;
c) Kutorusha hewani kazi za sanaa katika usafiri wa abiria, ajili ya abiria imefungiwa au kukatazwa na Baraza 
kurushwa au kuoneshwa kwa jamii.

5.6.3 Mmiliki  au  mtu  yeyote  anayefanya  kazi  kwa  niaba  ya  mmiliki  wa  chombo  cha  usafiri,  
atakayekiuka masharti yaliyoainishwa katika Mwongozo huu atakuwa ametenda kosa la kimaadili, Baraza 
baada ya kujiridhisha na ukiukwaji huo, litawasilisha taarifa katika mamlaka inayohusika kwa hatua 
zinazostahili.

5.7    WASHEREHESHAJI/DJs

5.7.1 Mshereheshaji  atahakikisha  kazi  za  sanaa  zinazochezwa  katika  kumbi  au  kwenye  matukio  ya  
umma zinazingatia maadili kwa mujibu wa Mwongozo huu.

5.7.2 Kwa mantiki hiyo, mshereheshaji atakuwa na wajibu ufuatao:-
a)   Kuhakiki nyimbo atakazocheza kwenye tukio ili kujiridhisha kwamba maudhui ya nyimbo hizo hayakiuki 
misingi ya maadili ya Mtanzania;
b)   Kutocheza   nyimbo   zinazohamasisha   vitendo   vya   ngono   kwa   namna   yoyote,   au   nyimbo 
zinazohamasisha utumiaji wa  dawa za kulevya au uhalifu mwingine wowote ambao ni  kinyume na sheria za 
nchi;
c)   Kutocheza nyimbo zilizokatazwa, kufungiwa au kupigwa marufuku na mamlaka za Serikali.

5.8    JAMII
5.8.1 Suala la maadili linaanzia katika ngazi ya familia; hivyo wazazi na walezi wanatakiwa kutimiza wajibu 
wao wa malezi kwa watoto wao kwa kuwafundisha misingi ya maadili  wangali wadogo. Hivyo, jamii ina 
wajibu wa kusimamia na kulinda maadili , mila na desturi nzuri katika jamii.

5.8.2 Kwa msingi huo, mwananchi yeyote akiona au kubaini ukiukwaji wa maadili kama ilivyobainishwa 
katika Mwongozo huu, ana  wajibu wa kutoa taarifa katika kituo cha polisi kilicho karibu, kwa viongozi au 
mamlaka yoyote ya Serikali ili hatua zinazostahili ziweze kuchukuliwa.

6



MWONGOZO WA UZINGATIAJI MAADILI KATIKA KAZI ZA SANAA
(Umeandaliwa chini ya Kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204)

6.0 MAMLAKA YA BARAZA KATIKA KUSIMAMIA MAADILI

6.1 Mamlaka ya Baraza katika kusimamia maadili yameainishwa katika kifungu cha 4 (1) (l) cha Sheria ya 

Baraza la Sanaa la Taifa, Sura ya 204 kama ilivyorekebishwa mwaka 2019. Kwa mamlaka hayo, Baraza 

litaweka utaratibu mzuri wa usimamiaji wa maadili kwa wasanii na wadau wengine wanaojishughulisha na 

kazi za sanaa.

6.2 Baraza litakuwa na jukumu la kutoa elimu ya maadili kwa wanaohusika na utekelezaji wa Mwongozo huu 

kwa ujumla, ili wapate elimu kuhusu uzingatiaji wa maadili kama yalivyobainishwa katika Mwongozo huu.

6.3 Baraza litashirikiana na mamlaka zingine za nchi katika kushughulikia masuala ya kimaadili kwa wasanii, 

vyombo vya habari, vyombo vya usafiri na wadau wengine wanaojishughulisha na Sanaa.

6.4 Endapo msanii au mdau yeyote anayejishughulisha na sanaa, atakiuka maadili kwa mujibu wa Mwongozo 

huu, Baraza kwa mamlaka lililopewa chini ya kifungu cha 4 (1) (p) cha Sheria ya Baraza la Sanaa la Taifa, 

litatoa adhabu inayostahili kwa atakayehusika na ukiukwaji huo kama ilivyoainishwa katika Kanuni.

6.5 Endapo chombo cha habari au na chombo cha usafiri kitakiuka maadili kwa mujibu wa Mwongozo huu, 

Baraza litawasilisha taarifa za ukiukwaji huo kwenye mamlaka zinazosimamia vyombo hivyo, kwa hatua 

zinazostahili.

7.0 MAREKEBISHO
Baraza linaweza kufanya marekebisho katika vipengele vya Mwongozo huu wakati wowote endapo italazimu 

kufanya hivyo.

8.0 MAKOSA NA ADHABU

Bila kuathiri kipengele chochote cha Mwongozo huu, msanii au mdau yeyote katika sanaa atakayekiuka 

kipengele chochote katika Mwongozo huu, atakuwa ametenda kosa la kimaadili; Baraza litachukua hatua 

dhidi yake kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa.

9.0 TAREHE YA KUANZA KUTUMIKA

Mwongozo huu utaanza kutumika kuanzia tarehe utakaposainiwa na Katibu Mtendaji. 

UMETOLEWA hapa Dar es Salaam, tarehe kama inavyoonekena hapa chini.

Oktoba, 2023

...............................................

Dkt. Kedmon E. Mapana

KATIBU MTENDAJI
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